ਆਧੁਨਿਕ ਇਤਿਹਾਸ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਅਮੀਰ ਵਿਅਕਤੀ ਬਣੇ ‘ਜੇਫ ਬੇਜਾਸ’


ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ, 17 ਜੁਲਾਈ (ਏਜੰਸੀ) : ਆਨਲਾਈਨ ਰਿਟੇਲ ਕੰਪਨੀ ਐਮਜਾਨ ਦੇ ਫਾਉਂਡਰ ਜੇਫ ਬੇਜਾਸ ਆਧੁਨਿਕ ਇਤਹਾਸ ਵਿਚ ਸਭ ਤੋਂ ਅਮੀਰ ਵਿਅਕਤੀ ਬਣ ਗਏ ਹਨ। ਬਲੂਮਬਰਗ ਦੇ ਮੁਤਾਬਕ ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਬੇਜਾਸ ਦੀ ਕੁਲ ਜਾਇਦਾਦ 150 ਅਰਬ ਡਾਲਰ (ਕਰੀਬ 10 ਲੱਖ ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ) ਸੀ, ਜੋ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਦੂੱਜੇ ਸਭ ਤੋਂ ਅਮੀਰ ਵਿਅਕਤੀ ਯਾਨੀ ਮਾਇਕਰੋਸਾਫਟ ਦੇ ਨੂੰ – ਫਾਉਂਡਰ ਬਿਲ ਗੇਟਸ ਦੀ ਜਾਇਦਾਦ ਤੋਂ ਕਰੀਬ 55 ਅਰਬ ਡਾਲਰ (3.74 ਲੱਖ ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ) ਜ਼ਿਆਦਾ ਸੀ। ਬਲੂਮਬਰਗ ਇੰਡੇਕਸ ਵਿਚ ਬਿਲ ਗੇਟਸ ਦੀ ਜਾਇਦਾਦ 95.3 ਅਰਬ ਡਾਲਰ (ਕਰੀਬ 64 ਲੱਖ ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ) ਆਂਕੀ ਗਈ। ਇਹਨਾਂ ਦੀ ਸਾਲ ਭਰ ਦੀ ਕਮਾਈ ਦੇ ਬਰਾਬਰ ਹੈ, ਬੇਜਾਸ ਦੀ ਹਰ ਮਿੰਟ ਦੀ ਆਮਦਨੀ। 1982 ਤੋਂ ਹੁਣ ਤੱਕ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਧਨੀ ਵਿਅਕਤੀ – ਪਿਛਲੇ ਸਾਲਾਂ ਵਿਚ ਵਧੀ ਮਹਿੰਗਾਈ ਦੇ ਹਿਸਾਬ ਨਾਲ ਵੀ 54 ਸਾਲ ਦੇ ਬੇਜਾਸ ਨੇ ਗੇਟਸ ਨੂੰ ਪਛਾੜ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਦਰਅਸਲ, ਗੇਟਸ ਨੇ ਸਾਲ 1999 ਵਿਚ 100 ਅਰਬ ਡਾਲਰ ਦੇ ਅੰਕੜੇ ਨੂੰ ਛੂਇਆ ਸੀ। ਇਹ ਸੰਖਿਆ ਅਜੋਕੇ ਹਿਸਾਬ ਤੋਂ 149 ਅਰਬ ਡਾਲਰ (ਕਰੀਬ 10 ਲੱਖ ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ) ਦੇ ਕਰੀਬ ਮੰਨਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਐਮਜਾਨ ਦੇ ਸੀਈਓ ਬੇਜਾਸ ਨੂੰ 150 ਅਰਬ ਡਾਲਰ ਦੀ ਜਾਇਦਾਦ ਦੇ ਨਾਲ 1982 ਤੋਂ ਹੁਣ ਤੱਕ ਦੇ ਸਮੇਂ ਵਿਚ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਅਮੀਰ ਵਿਅਕਤੀ ਬਣ ਗਏ ਹਨ।

ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ਹਰ ਕਾਮਯਾਬ ਵਿਅਕਤੀ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ਇਕ ਔਰਤ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਅਮੀਰ ਵਿਅਕਤੀ ਅਤੇ ਐਮਜਾਨ ਦੇ ਮਾਲਿਕ ਜੇਫ ਬੇਜਾਸ ਵੀ ਇਸ ਮਾਮਲੇ ਵਿਚ ਵਿਰੋਧ ਨਹੀਂ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪਤਨੀ ਮੈਕੇਂਜੀ ਬੇਜਾਸ ਨੇ ਹਰ ਕਦਮ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਸਾਥ ਦਿੱਤਾ ਅਤੇ ਅੱਜ ਜੇਫ ਜਿਸ ਮੁਕਾਮ ਉੱਤੇ ਹਨ ਉਸ ਵਿਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪਤਨੀ ਦਾ ਬਹੁਤ ਹੱਥ ਹੈ। ਜੇਫ ਅਤੇ ਪਤਨੀ ਮੈਕੇਂਜੀ ਨੇ 1994 ਵਿਚ ਨੌਕਰੀ ਛੱਡ ਕੇ ਐਮਜਾਨ ਦੀ ਸਥਾਪਨਾ ਕੀਤੀ। ਜੇਫ ਨੇ ਐਮਜਾਨ ਦੀ ਸਥਾਪਨਾ ਕੀਤੀ ਤਾਂ ਮੈਕੇਂਜੀ ਇੱਥੇ ਕੰਪਨੀ ਦੇ ਸ਼ੁਰੁਆਤੀ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਿਲ ਹੋਈ। ਘਰ ਦੀ ਜ਼ਿੰਮੇਦਾਰੀ ਚੁੱਕਣ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕੰਪਨੀ ਵਿਚ ਅਕਾਉਂਟੇਂਟ ਦਾ ਕੰਮ ਸੰਭਾਲਿਆ।

ਦੱਸਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਸਿਏਟਲ ਵਿਚ ਐਮਜਾਨ ਦੀ ਸਥਾਪਨਾ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਦੋਨਾਂ ਨੇ 1999 ਤਕ ਕਾਫ਼ੀ ਸੰਘਰਸ਼ ਕੀਤ। ਅੱਜ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਕੋਲ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਪੰਜ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਵਿਚ ਘਰ ਹੈ ਅਤੇ ਜੇਫ ਅਮਰੀਕਾ ਵਿਚ 25ਵੇਂ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੇ ਜ਼ਮੀਨ ਮਾਲਿਕ ਹਨ। ਰੇਕਾਰਡ ਪੱਧਰ ਉੱਤੇ ਪਹੁੰਚਿਆ ਐਮਜਾਨ ਦਾ ਸ਼ੇਅਰ – ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਇਕ ਸਮਾਂ ਐਮਜਾਨ ਦੇ ਸ਼ੇਅਰ 1841.95 ਡਾਲਰ (ਕਰੀਬ 1,25,252 ਰੁਪਏ) ਦੇ ਰੇਕਾਡ ਪੱਧਰ ਉੱਤੇ ਪਹੁੰਚ ਗਏ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਬਾਅਦ ਵਿਚ ਐਮਜਾਨ ਦੇ ਸ਼ੇਅਰ ਡਿੱਗਣ ਨਾਲ ਬੇਜਾਸ ਦੀ ਜਾਇਦਾਦ ਦਾ 150 ਅਰਬ ਡਾਲਰ ਦਾ ਸੰਖਿਆ ਵੀ ਹੇਠਾਂ ਆ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਬਲੂਮਬਰਗ ਇੰਡੇਕਸ ਵਿਚ ਬੇਜਾਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਦੂੱਜੇ ਸਥਾਨ ਉੱਤੇ ਮੌਜੂਦ ਬਿਲ ਗੇਟਸ ਦੁਆਰਾ ਬਿਲ ਐਂਡ ਮੇਲਿੰਡਾ ਗੇਟਸ ਫਾਉਂਡਸ਼ਨ ਨੂੰ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਜਾਇਦਾਦ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪਹਿਲਾਂ ਦੀ ਹੋਰ ਸੰਪੱਤੀ ਨੂੰ ਮਿਲਾ ਲਿਆ ਜਾਵੇ ਤਾਂ ਉਹ 150 ਅਰਬ ਡਾਲਰ ਦੇ ਅੰਕੜੇ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਸੱਕਦੇ ਸਨ।

ਪਹਿਲਾਂ ਵੀ ਇਤਹਾਸ ਰਚ ਚੁੱਕੇ ਹਨ ਬੇਜਾਸ – ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਇਸ ਸਾਲ 8 ਜਨਵਰੀ ਨੂੰ ਵੀ ਬਲੂਮਬਰਗ ਤੋਂ ਜਾਰੀ ਲਿਸਟ ਵਿਚ ਬੇਜਾਸ 105.1 ਅਰਬ ਡਾਲਰ ਦੀ ਜਾਇਦਾਦ ਦੇ ਨਾਲ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਅਮੀਰ ਆਦਮੀ ਬਣ ਗਏ ਸਨ। ਉਦੋਂ ਵੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਬਿਲ ਗੇਟਸ ਨੂੰ ਹੀ ਪਛਾੜਿਆ ਸੀ।


Like it? Share with your friends!

0

Comments 0

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Enable Google Transliteration.(To type in English, press Ctrl+g)

ਆਧੁਨਿਕ ਇਤਿਹਾਸ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਅਮੀਰ ਵਿਅਕਤੀ ਬਣੇ ‘ਜੇਫ ਬੇਜਾਸ’