ਪਟਰੋਲ ਅਤੇ ਡੀਜ਼ਲ ਦੇ ਜੀਐਸਟੀ ਅਧੀਨ ਆਉਣ ‘ਤੇ ਲੱਗ ਸਕਦਾ ਹੈ ਵੈਟ


ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ, 20 ਜੂਨ (ਏਜੰਸੀ) : ਪਟਰੋਲ ਅਤੇ ਡੀਜਲ ਨੂੰ ਮਾਲ ਅਤੇ ਸੇਵਾ ਕਰ ਦੇ ਤਹਿਤ ਲਿਆਉਣ ਦੀ ਹਾਲਤ ਵਿਚ 28 ਫ਼ੀਸਦੀ ਦੀ ਉੱਚਤਮ ਦਰ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਰਾਜਾਂ ਵਲੋਂ ਕੁੱਝ ਸਥਾਨਕ ਬਿਕਰੀ ਕਰ ਜਾਂ ਵੈਟ ਲਗਾਇਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਵਿਸ਼ੇ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਇਕ ਉੱਚ ਅਧਿਕਾਰੀ ਨੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ ਹਨ ਗੱਲਾਂ ਦੱਸੀਆਂ। ਅਧਿਕਾਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਦੋਹਾਂ ਈਂਧਨਾਂ ਨੂੰ ਜੀਐੱਸਟੀ ਦੇ ਦਾਇਰੇ ਵਿਚ ਲਿਆਉਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕੇਂਦਰ ਨੂੰ ਇਹ ਵੀ ਸੋਚਣਾ ਹੋਵੇਗਾ ਕਿ ਕੀ ਉਹ ਇਨ੍ਹਾਂ ਇਨਪੁਟ ਕਰ ਕਰੈਡਿਟ (ਉਤਪਾਦਨ ਦੇ ਸਾਧਨ ‘ਤੇ ਜਮਾਂ ਕਰ) ਦਾ ਮੁਨਾਫ਼ਾ ਨਾ ਦੇਣ ਨਾਲ ਹੋ ਰਹੇ 20,000 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੇ ਲਾਭ ਨੂੰ ਛੱਡਣ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹੈ। ਪਟਰੋਲ, ਡੀਜਲ, ਕੁਦਰਤੀ ਗੈਸ ਅਤੇ ਕੱਚੇ ਤੇਲ ਨੂੰ ਮਾਲ ਅਤੇ ਸੇਵਾ ਕਰ ਵਿਵਸਥਾ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਰੱਖਣ ਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਨਾਲ ਇਸ ‘ਤੇ ਇਨਪੁਟ ਕਰ ਦਾ ਕਰੇਡਿਟ ਨਹੀਂ ਮਿਲਦਾ ਹੈ।

ਜੀਐੱਸਟੀ ਇਕ ਜੁਲਾਈ, 2017 ਤੋਂ ਲਾਗੂ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਜੀਐੱਸਟੀ ਵਿਭਾਗ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਇਸ ਅਧਿਕਾਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਦੁਨੀਆ ਵਿਚ ਕਿਤੇ ਵੀ ਪਟਰੋਲ, ਡੀਜਲ ‘ਤੇ ਸ਼ੁੱਧ ਜੀਐੱਸਟੀ ਨਹੀਂ ਲੱਗਦਾ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਵੀ ਜੀਐੱਸਟੀ ਦੇ ਨਾਲ ਵੈਟ ਲਗਾਇਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਉਸਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪਟਰੋਲੀਅਮ ਉਤਪਾਦਾਂ ਨੂੰ ਜੀਐੱਸਟੀ ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਿਲ ਕਰਨਾ ਰਾਜਨੀਤਕ ਫੈਸਲਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਕੇਂਦਰ ਅਤੇ ਰਾਜਾਂ ਨੂੰ ਸਾਮੂਹਕ ਰੂਪ ਨਾਲ ਇਸ ਉੱਤੇ ਫ਼ੈਸਲਾ ਕਰਨਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਫਿਲਹਾਲ ਕੇਂਦਰ ਵਲੋਂ ਪਟਰੋਲ ਉੱਤੇ 19.48 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਲੀਟਰ ਅਤੇ ਡੀਜਲ ਉੱਤੇ 15.33 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਲੀਟਰ ਦਾ ਉਤਪਾਦ ਟੈਕਸ ਲਗਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸਦੇ ਇਲਾਵਾ ਰਾਜਾਂ ਦੁਆਰਾ ਈਂਧਨ ‘ਤੇ ਵੈਟ ਲਗਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਵਿਚ ਸੱਭਤੋਂ ਘੱਟ ਦਰ ਅੰਡਮਾਨ ਨਿਕੋਬਾਰ ਟਾਪੂ ਵਿਚ ਹੈ।

ਉੱਥੇ ਦੋਹਾਂ ਈਂਧਨਾਂ ‘ਤੇ 6 ਫ਼ੀ ਸਦੀ ਦਾ ਬਿਕਰੀ ਟੈਕਸ ਲੱਗਦਾ ਹੈ। ਮੁੰਬਈ ਵਿਚ ਪਟਰੋਲ ‘ਤੇ ਸਭਤੋਂ ਜਿਆਦਾ 39.12 ਫ਼ੀ ਸਦੀ ਦਾ ਵੈਟ ਲਗਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਡੀਜਲ ‘ਤੇ ਸਭ ਤੋਂ ਜਿਆਦਾ 26 ਫ਼ੀ ਸਦੀ ਵੈਟ ਤੇਲੰਗਾਨਾ ਵਿਚ ਲੱਗਦਾ ਹੈ। ਦਿੱਲੀ ਵਿਚ ਪਟਰੋਲ ‘ਤੇ ਵੈਟ ਦੀ ਦਰ 27 ਫ਼ੀ ਸਦੀ ਅਤੇ ਡੀਜਲ ਉੱਤੇ 17.24 ਫ਼ੀ ਸਦੀ ਹੈ। ਪਟਰੋਲ ‘ਤੇ ਕੁਲ 45 ਤੋਂ 50 ਫ਼ੀ ਸਦੀ ਅਤੇ ਡੀਜਲ ‘ਤੇ 35 ਤੋਂ 40 ਫ਼ੀ ਸਦੀ ਦਾ ਟੈਕਸ ਲਗਦਾ ਹੈ।


Like it? Share with your friends!

-1

Comments 0

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Enable Google Transliteration.(To type in English, press Ctrl+g)

ਪਟਰੋਲ ਅਤੇ ਡੀਜ਼ਲ ਦੇ ਜੀਐਸਟੀ ਅਧੀਨ ਆਉਣ ‘ਤੇ ਲੱਗ ਸਕਦਾ ਹੈ ਵੈਟ