US ‘ਚ ‘ਸ਼ਟਡਾਉਨ’ ਤੋਂ ਲੱਖਾਂ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਨਹੀਂ ਮਿਲੇਗੀ ਤਨਖ਼ਾਹ


ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ, 21 ਜਨਵਰੀ (ਏਜੰਸੀ) : ਅਮਰੀਕੀ ਰਾਸ਼‍ਟਰਪਤੀ ਡੋਨਾਲ‍ਡ ਟਰੰਪ ਦੇ ਰਾਸ਼‍ਟਰਪਤੀ ਬਣਨ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਜਨਮਦਿਨ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਸ਼ਟਡਾਉਨ ਦੇ ਨਾਲ ਇਕ ਨਵਾਂ ਆਰਥਿਕ ਸੰਕਟ ਉਠ ਖੜਾ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਇਸਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਇਕ ਅਹਿਮ ਬਿੱਲ ਦਾ ਸਦਨ ਵਿਚ ਪਾਸ ਨਾ ਹੋਣਾ ਹੈ। ਦਰਅਸਲ ਸਰਕਾਰੀ ਖਰਚਿਆਂ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਇਕ ਅਹਿਮ ਆਰਥਿਕ ਬਿੱਲ ਨੂੰ ਸੰਸਦ ਵਿਚ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਨਹੀਂ ਮਿਲ ਸਕੀ, ਜਿਸਦੇ ਕਾਰਨ ਉੱਥੇ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਸ਼ਟਡਾਉਨ ਕਰਨਾ ਪਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਸ਼ਟਡਾਉਨ ਦਾ ਅਸਰ ਸਿੱਧੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਉੱਥੇ ਦੇ ਕਈ ਸਰਕਾਰੀ ਵਿਭਾਗਾਂ ਉਤੇ ਦੇਖਣ ਨੂੰ ਮਿਲ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਸ਼ਟਡਾਉਨ ਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਨਾਲ ਕਈ ਸਰਕਾਰੀ ਵਿਭਾਗ ਬੰਦ ਕਰਨੇ ਪੈ ਸਕਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਲੱਖਾਂ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਬਿਨਾਂ ਤਨਖਾਹ ਦੇ ਘਰ ਬੈਠਣਾ ਪੈ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਕੁਲ ਮਿਲਾਕੇ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਇਸਦਾ ਅਸਰ ਅਮਰੀਕੀ ਅਰਥਵ‍ਿਵਸ‍ਥਾ ਉਤੇ ਦੇਖਣ ਨੂੰ ਮਿਲੇਗਾ।ਇਸ ਹਾਲਤ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਲਈ ਟਰੰਪ ਡੈਮੋਕਰੇਟ ਸੀਨੇਟਰ ਚੱਕ ਸ਼ੂਮਰ ਦੇ ਨਾਲ ਬੈਠਕ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਉਹ ਸ਼ਟਡਾਉਨ ਨੂੰ ਨਹੀਂ ਰੋਕ ਸਕੇ। ਇਸਤੋਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਡੀਲਮੇਕਰ ਦੀ ਛਵੀ ਨੂੰ ਸਦਮਾ ਪਹੁੰਚਿਆ ਹੈ।

ਵ੍ਹਾਈਟ ਹਾਊਸ ਨੇ ਸ਼ਟਡਾਉਨ ਲਈ ਡੈਮੋਕਰੇਟ ਪਾਰਟੀ ਨੂੰ ਜ਼ਿੰਮੇਦਾਰ ਦੱਸਿਆ ਹੈ। ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਬਣਨ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਜੁਲਾਈ 2016 ਵਿਚ ਟਰੰਪ ਨੇ ਕਿਹਾ ਸੀ, ‘ਮੇਰੇ ਤੋਂ ਬਿਹਤਰ ਸਿਸਟਮ ਨੂੰ ਕੋਈ ਨਹੀਂ ਜਾਣਦਾ ਹੈ ਜਿਸਨੂੰ ਮੈਂ ਇਕੱਲੇ ਠੀਕ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹਾਂ।’ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਅਮਰੀਕਾ ਵਿਚ ਪੂਰਬ ਵਿਚ ਹੋਏ ਸ਼ਟਡਾਉਨ ਨੂੰ ਵ੍ਹਾਈਟ ਹਾਊਸ ਵਿਚ ਬੈਠੇ ਵਿਅਕਤੀ ਦੀ ਗਲਤੀ ਕਰਾਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਫਾਕਸ ਐਂਡ ਫਰੈਂਡ ਨਾਲ ਗੱਲਬਾਤ ਵਿਚ 2013 ਦੇ ਸ਼ਟਡਾਉਨ ਲਈ ਤਤਕਾਲੀਨ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਬਰਾਕ ਓਬਾਮਾ ਨੂੰ ਜ਼ਿੰਮੇਦਾਰ ਠਹਿਰਾਇਆ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਸੀ, ‘ਸਮੱਸਿਆ ਸਿਖਰ ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਸਿਖਰ ਨੂੰ ਹੀ ਇਸਦਾ ਹੱਲ ਕਰਨਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਨੇਤਾ ਅਤੇ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਨੂੰ ਅਗਵਾਈ ਕਰਨਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।’

ਅਮਰੀਕਾ ਵਿਚ ਸ਼ਟਡਾਉਨ ਦੇ ਅਸਰ ਨਾਲ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਘਰ ਵ੍ਹਾਈਟ ਹਾਊਸ ਵੀ ਅਸਪਸ਼ਟ ਨਹੀਂ ਰਹੇਗਾ। ਇਸਦੇ ਚਲਦੇ ਉੱਥੇ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਕਰਮਚਾਰੀ ਕੰਮ ਉੱਤੇ ਰਹਿ ਜਾਣਗੇ। ਟਰੰਪ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਵ੍ਹਾਈਟ ਹਾਊਸ ਦੇ 1, 715 ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਵਿਚੋਂ 1, 000 ਕਰਮਚਾਰੀ ਛੁੱਟੀ ਉਤੇ ਭੇਜੇ ਜਾਣਗੇ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਨੂੰ ਸੰਵਿਧਾਨਕ ਕਾਰਜ ਪੂਰਾ ਕਰਨ ਲਈ ਸਮਰੱਥ ਕਰਮਚਾਰੀ ਉਪਲੱਬਧ ਹੋਣਗੇ। ਇਹਨਾਂ ਵਿਚ ਵਰਲਡ ਇਕੋਨੋਮਿਕ ਫੋਰਮ ਵਿਚ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਦੇ ਹਿੱਸੇ ਲੈਣ ਲਈ ਡੈਵੋਸ ਯਾਤਰਾ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਕਰਮਚਾਰੀ ਸ਼ਾਮਿਲ ਰਹਿਣਗੇ। ਇਸਦੇ ਇਲਾਵਾ ਨਿਆਂ ਵਿਭਾਗ ਦੇ 115, 000 ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਵਿਚੋਂ ਕਰੀਬ 95, 000 ਕਰਮਚਾਰੀ ਹੀ ਕੰਮ ਉਤੇ ਰਹਿ ਜਾਣਗੇ। ਉਥੇ ਹੀ ਸੁਪ੍ਰੀਮ ਕੋਰਟ ਸਮੇਤ ਸਮੂਹ ਕੋਰਟ ਵਿਚ ਵਾਧੂ ਫੰਡਿੰਗ ਦੇ ਕਰੀਬ ਤਿੰਨ ਹਫਤੇ ਤੱਕ ਕੰਮਧੰਦਾ ਜਾਰੀ ਰਹਿ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਅਮਰੀਕੀ ਇਤਿਹਾਸ ਵਿਚ ਇਹ ਪਹਿਲਾ ਮੌਕਾ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਜਦੋਂ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਸ਼ਟਡਾਉਨ ਨਾਲ ਜੂਝਣਾ ਪਿਆ ਹੋਵੇ। ਅਮਰੀਕਾ ਨੂੰ ਪੰਜ ਦਸ਼ਕਾਂ ਵਿਚ ਪੰਜਵੀਂ ਵਾਰ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪੈ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਸਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਅਕਤੂਬਰ 2013 ਵਿਚ ਬਰਾਕ ਓਬਾਮਾ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਰਹਿਣ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਵੀ ਦੋ ਹਫਤਿਆਂ ਤੱਕ ਸਮੂਹ ਏਜੰਸੀਆਂ ਨੂੰ ਬੰਦ ਕਰਨਾ ਪਿਆ ਸੀ। ਉਸ ਸਮੇਂ 8 ਲੱਖ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਬਿਨਾਂ ਤਨਖਾਹ ਦੇ ਘਰ ਬੈਠਣਾ ਪਿਆ ਸੀ। ਇਸਦੇ ਇਲਾਵਾ 1981, 1984, 1990 ਅਤੇ 1995 – 96 ਵਿਚ ਵੀ ਅਮਰੀਕਾ ਵਿਚ ਸ਼ਟਡਾਉਨ ਦੀ ਨੌਬਤ ਆ ਚੁੱਕੀ ਹੈ।

ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਅਮਰੀਕਾ ਵਿਚ ਐਂਟੀ ਡਿਫੈਂਸ ਐਕਟ ਲਾਗੂ ਹੈ, ਜਿਸ ਵਿਚ ਫੰਡ ਦੀ ਕਮੀ ਹੋਣ ਉਤੇ ਸਮੂਹ ਏਜੰਸੀਆਂ ਨੂੰ ਆਪਣਾ ਕੰਮਧੰਦਾ ਰੋਕਣਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ। ਸਰਕਾਰ ਫੰਡ ਦੀ ਕਮੀ ਪੂਰਾ ਕਰਨ ਲਈ ਇਕ ਸਟਾਪ ਗੈਪ ਡੀਲ ਲਿਆਉਂਦੀ ਹੈ, ਜਿਸਨੂੰ ਅਮਰੀਕਾ ਦੀ ਪ੍ਰਤਿਨਿੱਧੀ ਸਭਾ ਅਤੇ ਸੀਨੇਟ, ਦੋਨਾਂ ਵਿਚ ਪਾਸ ਕਰਾਉਣਾ ਜਰੂਰੀ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਜਿਸ ਬਿੱਲ ਦੇ ਪਾਸ ਨਾ ਹੋਣ ਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਨਾਲ ਸ਼ਟਡਾਉਨ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਆਈ ਹੈ ਉਹ ਬਿਲ ਪ੍ਰਤਿਨਿੱਧੀ ਸਭਾ ਤੋਂ ਤਾਂ ਪਾਸ ਹੋ ਗਿਆ ਸੀ, ਪਰ ਸੀਨੇਟ ਵਿਚ ਇਹ ਅਟਕ ਗਿਆ।

ਸ਼ਟਡਾਉਨ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਅਮਰੀਕੀ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਨੂੰ ਦੇਸ਼ ਦੀ ਹਾਲਤ ਬਿਹਤਰ ਵਿਖਾਈ ਦੇ ਰਹੀ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਅਮਰੀਕੀ ਮਾਲੀ ਹਾਲਤ ਹੁਣ ਤੱਕ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਚੰਗੀ ਹਾਲਤ ਵਿਚ ਹੈ ਅਤੇ ਦੇਸ਼ ਅੱਗੇ ਵੱਧ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਇਹ ਗੱਲ ਆਪਣੇ ਕਾਰਜਕਾਲ ਦੇ ਇਕ ਸਾਲ ਪੂਰਾ ਹੋਣ ਦੀ ਪੂਰਵ ਸੰਧ‍ਿਆ ਉਤੇ ਕਹੀ ਹੈ। ਜਿਕਰੇਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਟਰੰਪ ਨੇ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ 20 ਜਨਵਰੀ ਨੂੰ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ 45ਵੇਂ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਪਦ ਦੀ ਸਹੁੰ ਚੁੱਕੀ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਵੀਡੀਓ ਕਾਨਫਰੰਸ ਦੇ ਜਰੀਏ ਵ੍ਹਾਈਟ ਹਾਊਸ ਤੋਂ ਨੈਸ਼ਨਲ ਮਾਲ ਵਿਚ ‘ਮਾਰਚ ਫਾਰ ਲਾਇਫ’ ਦੇ ਉਮੀਦਵਾਰਾਂ ਨੂੰ ਸੰਬੋਧਿਤ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਕਿਹਾ, ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿਚ ਸਹੁੰ ਚੁੱਕੇ ਹੋਏ ਇਕ ਸਾਲ ਪੂਰਾ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਸਾਡਾ ਦੇਸ਼ ਕਾਫ਼ੀ ਚੰਗਾ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਸੀ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਨੀਤੀਆਂ ਅਮਰੀਕਾ ਦੀ ਬਿਹਤਰੀ ਲਈ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਮੁਤਾਬਕ ਇਸ ਕਾਰਜਕਾਲ ਵਿਚ ਨੌਕਰੀ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਆਉਣ ਵਾਲੀਆਂ ਕੰਪਨੀਆਂ ਅਤੇ ਸਟਾਕ ਮਾਰਕਿਟ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਉਚਾਈ ਉਤੇ ਹਨ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਪਿਛਲੀ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਆਲੋਚਨਾ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪਿਛਲੇ 17 ਸਾਲਾਂ ਵਿਚ ਬੇਰੁਜਗਾਰੀ ਸਭ ਤੋਂ ਹੇਠਲੇ ਪੱਧਰ ਉਤੇ ਹੈ।


Like it? Share with your friends!

0

Comments 0

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Enable Google Transliteration.(To type in English, press Ctrl+g)

US ‘ਚ ‘ਸ਼ਟਡਾਉਨ’ ਤੋਂ ਲੱਖਾਂ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਨਹੀਂ ਮਿਲੇਗੀ ਤਨਖ਼ਾਹ