ਇਸਰੋ ਨੇ ਭਾਰਤ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਭਾਰੀ ਸੈਟੇਲਾਇਟ ਕੀਤਾ ਤਿਆਰ, ਇੰਟਰਨੈਟ ਸੇਵਾ ਹੋਵੇਗੀ ਬਿਹਤਰ


ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ, 8 ਜਨਵਰੀ (ਏਜੰਸੀ) : ਇਸਰੋ ਬਹੁਤ ਜਲਦੀ ਦੇਸ਼ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਭਾਰੀ ਕਮਿਉਨਿਕੇਸ਼ਨ ਸੈਟੇਲਾਇਟ ਜੀਸੈਟ – 11 ਲਾਂਚ ਕਰੇਗਾ। ਇਸਦਾ ਭਾਰ 5.6 ਟਨ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ 500 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੀ ਲਾਗਤ ਨਾਲ ਤਿਆਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸਨੂੰ ਯੂਰਪੀ ਪੁਲਾੜ ਏਜੰਸੀ ਦੇ ਰਾਕੇਟ ਏਰਿਅਨ-5 ਦੇ ਨਾਲ ਸਾਊਥ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਫਰੈਂਚ ਗੁਏਨਾ ਸਥਿਤ ਕੌਰੂ ਪਰਖੇਪਣ ਥਾਂ ਤੋਂ ਲਾਂਚ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਇਸਦੇ ਸਫਲ ਪਰਖੇਪਣ ਨਾਲ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਇੰਟਰਨੈਟ ਅਤੇ ਟੈਲੀਕਾਮ ਸਰਵਿਸ ਵਿਚ ਕਾਫ਼ੀ ਤਬਦੀਲੀ ਆਵੇਗੀ, ਜਿਸਦੇ ਨਾਲ ਡਿਜੀਟਲ ਇੰਡੀਆ ਅਭਿਆਨ ਨੂੰ ਮਜਬੂਤੀ ਮਿਲੇਗੀ।

ਜੀਸੈਟ-11 ਕਾਫ਼ੀ ਵੱਡਾ ਸੈਟੇਲਾਇਟ ਹੈ, ਜਿਸਦੇ ਹਰ ਇਕ ਸੌਰ ਪੈਨਲ 4 ਮੀਟਰ ਤੋਂ ਵੀ ਵੱਡੇ ਹਨ ਅਤੇ ਇਹ 11 ਕਿਲੋਵਾਟ ਊਰਜਾ ਦਾ ਉਤਪਾਦਨ ਕਰੇਗਾ। ਉਮੀਦ ਜਤਾਈ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ ਕਿ, ਇਸ ਉਪਗ੍ਰਹਿ ਨੂੰ ਜਨਵਰੀ ਦੇ ਅੰਤ ਤੱਕ ਲਾਂਚ ਕਰ ਲਿਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਇਸਦੇ ਸਫਲ ਪਰਖੇਪਣ ਦੇ ਬਾਅਦ ਭਾਰਤ ਦਾ ਆਪਣੇ ਆਪ ਦਾ ਇੰਟਰਨੈਟ ਦਾਤਾ ਉਪਗ੍ਰਹਿ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ, ਜਿਸਦੇ ਨਾਲ ਭਾਰਤ ਦੇ ਪਿੰਡਾਂ ਅਤੇ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਵਿਚ ਇੰਟਰਨੈਟ ਦੀ ਸਪੀਡ ਕਾਫ਼ੀ ਵੱਧ ਜਾਵੇਗੀ।

ਇਸਰੋ ਪ੍ਰਧਾਨ ਏਐਸ ਕਿਰਣ ਕੁਮਾਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ, ਇਸਰੋ ਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਨਵੀਂ ਸਮਰੱਥਾ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਉਪਗ੍ਰਹਿ ਆਧਾਰਿਤ ਇੰਟਰਨੈਟ ਉਸਦਾ ਕੇਵਲ ਇਕ ਸੰਕੇਤ ਭਰ ਹੈ। ਸਾਨੂੰ ਡਿਜੀਟਲ ਇੰਡੀਆ ਦੇ ਨਜਰੀਏ ਤੋਂ ਗਰਾਮ ਪੰਚਾਇਤ, ਤਾਲੁਕਾ ਅਤੇ ਸੁਰੱਖਿਆ ਬਲਾਂ ਨੂੰ ਜੋੜਨ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ। ਜੀਸੈਟ-11 ਇਸਰੋ ਦੇ ਇੰਟਰਨੈਟ ਬੇਸਡ ਸੈਟੇਲਾਇਟ ਸੀਰੀਜ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਹੈ, ਜਿਸਦਾ ਮਕਸਦ ਇੰਟਰਨੈਟ ਸਪੀਡ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣਾ ਹੈ। ਇਸਦੇ ਤਹਿਤ ਆਕਾਸ਼ ਵਿਚ 18 ਮਹੀਨੇ ਵਿਚ ਤਿੰਨ ਸੈਟੇਲਾਇਟ ਭੇਜੇ ਜਾਣੇ ਹਨ। ਜਿਸ ਵਿਚੋਂ ਪਹਿਲਾ ਸੈਟੇਲਾਇਟ ਜੀਸੈਟ-19 ਜੂਨ, 2017 ਵਿੱਚ ਭੇਜਿਆ ਜਾ ਚੁੱਕਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਤੀਜਾ ਸੈਟੇਲਾਇਟ ਜੀਸੈਟ-20 ਨੂੰ ਇਸ ਸਾਲ ਦੇ ਆਖਰੀ ਵਿਚ ਲਾਂਚ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।


Like it? Share with your friends!

0

Comments 0

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Enable Google Transliteration.(To type in English, press Ctrl+g)

ਇਸਰੋ ਨੇ ਭਾਰਤ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਭਾਰੀ ਸੈਟੇਲਾਇਟ ਕੀਤਾ ਤਿਆਰ, ਇੰਟਰਨੈਟ ਸੇਵਾ ਹੋਵੇਗੀ ਬਿਹਤਰ