GST ਪ੍ਰੀਸ਼ਦ ਦੀ ਬੈਠਕ, ਈ-ਵੇ ਬਿੱਲ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ‘ਤੇ ਹੋਵੇਗਾ ਵਿਚਾਰ

gst

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ, 16 ਦਸੰਬਰ (ਏਜੰਸੀ) : ਗੁਡਸ ਐਂਡ ਸਰਵਿਸਜ ਟੈਕਸ (GST) ਦੇ ਸੰਬੰਧ ਵਿੱਚ ਫ਼ੈਸਲਾ ਲੈਣ ਵਾਲੇ ਸਿਖਰ ਜੀਐਸਟੀ ਕਾਉਂਸਿਲ ਦੀ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਨੂੰ ਹੋਣ ਜਾ ਰਹੀ ਬੈਠਕ ਵਿੱਚ ਈ – ਵੇ ਬਿੱਲ ਵਿਵਸਥਾ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਅਤੇ ਕਰ ਚੋਰੀ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਦੇ ਮੁੱਦਿਆਂ ਉੱਤੇ ਵਿਚਾਰ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਸੂਤਰਾਂ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਬੈਠਕ ਵੀਡੀਓ ਕਾਨਫਰੈਂਸਿੰਗ ਦੇ ਮਾਧਿਅਮ ਨਾਲ ਹੋਵੇਗੀ। ਵਿੱਤ ਮੰਤਰੀ ਅਰੁਣ ਜੇਤਲੀ ਇਸਦੀ ਪ੍ਰਧਾਨਤਾ ਕਰਨਗੇ। ਇਸ ਬੈਠਕ ਵਿੱਚ ਵਿਵਸਥਾ ਦੀਆਂ ਕਮੀਆਂ ਨੂੰ ਦਰੁਸਤ ਕਰਨ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਕਰ ਚੋਰੀ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਉੱਤੇ ਵਿਚਾਰ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਗੁਡਸ ਐਂਡ ਸਰਵਿਸਜ ਦੇ ਭੰਡਾਰਨ ਵਿੱਚ ਅਕਤੂਬਰ ਵਿੱਚ ਸਤੰਬਰ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ 12, 000 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੀ ਕਮੀ ਦਰਜ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ ਜਿਸ ਉੱਤੇ ਬੈਠਕ ਵਿੱਚ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਤੌਰ ਉੱਤੇ ਸਲਾਹ ਮਸ਼ਵਰਾ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।

ਕਾਉਂਸਿਲ ਦਾ ਮੰਨਣਾ ਹੈ ਕਿ ਟੈਕਸ ਚੋਰੀ ਇਸਦੀ ਇੱਕ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਵਜ੍ਹਾ ਹੈ। ਇਹ ਜੀਐਸਟੀ ਕਾਉਂਸਿਲ ਦੀ 24ਵੀਂ ਬੈਠਕ ਹੈ। ਪਿਛਲੀ ਬੈਠਕ ਗੁਵਾਹਾਟੀ ਵਿੱਚ ਨਵੰਬਰ ਵਿੱਚ ਹੋਈ ਸੀ। ਉੱਥੇ 178 ਵਸਤਾਂ ਉੱਤੋਂ ਟੈਕਸ ਨੂੰ ਘਟਾ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਇਸ ਬੈਠਕ ਵਿੱਚ ਈ-ਵੇ ਬਿਲ ਇੱਕ ਜਨਵਰੀ ਤੋਂ ਕੁੱਝ ਚੁਨਿੰਦਾ ਇਲਾਕਿਆਂ ਵਿੱਚ ਅਤੇ ਇੱਕ ਅਪ੍ਰੈਲ ਤੋਂ ਪੂਰੇ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਦਾ ਫ਼ੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਟੈਕਸ ਵਸੂਲੀ ਵਿੱਚ ਗਿਰਾਵਟ ਦੇ ਮੱਦੇਨਜਰ ਕੱਲ ਹੋਣ ਵਾਲੀ ਬੈਠਕ ਵਿੱਚ ਈ-ਵੇ ਬਿੱਲ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਇਸਦੀ ਸਮਾਂ ਸੀਮਾ ਉੱਤੇ ਮੁੜ ਵਿਚਾਰ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਅਕਤੂਬਰ ਵਿੱਚ ਜੀਐਸਟੀ ਵਸੂਲੀ 83, 346 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਰਹੀ ਇਹ ਸਤੰਬਰ ਦੀ 95, 131 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੀ ਵਸੂਲੀ ਤੋਂ ਕਾਫ਼ੀ ਘੱਟ ਹੈ। ਜੇਤਲੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਜੀਐਸਟੀ ਕਾਉਂਸਿਲ ਨੇ ਟੈਕਸ ਚੋਰੀ ਰੋਕਣ ਲਈ ਈ-ਵੇ ਬਿਲ ਦਾ ਇੱਕ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਤੈਅ ਕੀਤਾ ਹੈ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਸੀ, ਮੇਰੇ ਖਿਆਲ ਨਾਲ ਈ-ਵੇ ਬਿਲ ਦੀ ਸਮਾਂ ਸਾਰਣੀ ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚ ਕਾਉਂਸਿਲ ਨੇ ਕੁੱਝ ਫੈਸਲਾ ਕਰ ਲਿਆ ਹੈ। ਇਸਤੋਂ ਵਸੂਲੀ ਵਧਾਉਣ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਮਿਲੇਗੀ। ਜੀਐਸਟੀ ਦੇ ਤਹਿਤ 50,000 ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਜਿਆਦਾ ਦੇ ਮਾਲ ਨੂੰ ਦੂਜੀ ਜਗ੍ਹਾ ਭੇਜਣ ਲਈ ਈ-ਵੇ ਬਿਲ ਦੇ ਮਾਧਿਅਮ ਨਾਲ ਨੈੱਟਵਰਕ ਨੂੰ ਸੂਚਿਤ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੋਵੇਗੀ। ਪਰ ਰਾਜ ਦੇ ਅੰਦਰ ਹੀ 10 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੇ ਦਾਇਰੇ ਵਿੱਚ ਮਾਲ ਲਿਆਉਣ ਲੈ ਜਾਣ ਲਈ ਅਪੂਰਤੀਕਰਤਾ ਜਾਂ ਟਰਾਂਸਪੋਰਟਰ ਨੂੰ ਉਸਦੀ ਸੂਚਨਾ ਜੀਐਸਟੀ ਪੋਰਟਲ ਉੱਤੇ ਦੇਣ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਨਹੀਂ ਹੈ।

Facebook Comments

POST A COMMENT.

Enable Google Transliteration.(To type in English, press Ctrl+g)