ਪੈਰਾਡਾਇਜ ਪੇਪਰ: ਹਰ ਵਾਰ ਕਿਉਂ ਆਉਂਦਾ ਹੈ ਅਮਿਤਾਭ ਬੱਚਨ ਦਾ ਨਾਮ


ਮੁੰਬਈ, 6 ਨਵੰਬਰ (ਏਜੰਸੀ) : ਪਨਾਮਾ ਪੇਪਰਸ ਦੇ ਬਾਅਦ ਹੁਣ ਪੈਰਾਡਾਇਜ ਪੇਪਰਸ ਨੇ ਬਾਲੀਵੁੱਡ ਦੇ ਸ਼ਹਿਨਸ਼ਾਹ ਅਮਿਤਾਭ ਬੱਚਨ ਨੂੰ ਵਿਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਕਾਲ਼ਾ ਧਨ ਛੁਪਾਉਣ ਵਾਲਿਆਂ ਦੀ ਲਿਸਟ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਿਲ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਇਸ ਪੇਪਰਸ ਵਿੱਚ ਖੁਲਾਸਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਅਮਿਤਾਭ ਬੱਚਨ ਭਾਰਤ ਦੇ ਉਨ੍ਹਾਂ 714 ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਿਲ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਟੈਕਸ ਹੈਵੇਨ (ਉਹ ਦੇਸ਼ ਜਿੱਥੇ ਟੈਕਸ ਘੱਟ ਲੱਗਦਾ ਹੈ) ਵਿੱਚ ਫਰਜੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਵਿੱਚ ਪੈਸਾ ਲਗਾਇਆ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਇਸ ਲਿਸਟ ਵਿੱਚ ਕਈ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਵਿਅਕਤੀ ਦੇ ਨਾਮ ਹਨ ਪਰ ਸਵਾਲ ਉਠ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਹਰ ਵਾਰ ਪਾਕਿ ਸਾਫ਼ ਕਹਿਣ ਵਾਲੇ ਅਮਿਤਾਭ ਬੱਚਨ ਦਾ ਨਾਮ ਹੀ ਵਾਰ ਵਾਰ ਅਜਿਹੀ ਲਿਸਟ ਵਿੱਚ ਕਿਉਂ ਆਉਂਦਾ ਹੈ।

ਪੈਰਾਡਾਇਜ ਪੇਪਰ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਅਮਿਤਾਭ ਬੱਚਨ 2000 – 2002 ਦੇ ਵਿੱਚ ਕਾਲ਼ ਧਨ ਸੈਟ ਕਰਾਉਣ ਵਾਲੀ ਫਰਮਾਂ ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ ਬਰਮੂਡਾ ਨਾਮਕ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਫਰਜੀ ਮੀਡੀਆ ਕੰਪਨੀ ਵਿੱਚ ਸ਼ੇਅਰਧਾਰਕ ਬਣੇ ਸਨ। ਇਹ ਉਹ ਹੀ ਸਮਾਂ ਸੀ ਜਦੋਂ ਅਮਿਤਾਭ ਨੇ ਕੇਬੀਸੀ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਸ਼ੋਅ ਹੋਸਟ ਕੀਤਾ ਸੀ ਅਤੇ ਉਹ ਆਰਥਿਕ ਤੰਗੀ ਤੋਂ ਉਬਰ ਚੁੱਕੇ ਸਨ। ਅਮਿਤਾਭ ਨੇ ਜਲਵਾ ਨਾਮਕ ਇਸ ਮੀਡੀਆ ਕੰਪਨੀ ਵਿੱਚ ਪੈਸਾ ਲਗਾਇਆ ਅਤੇ ਉਸ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਸਾਝੀਦਾਰ ਸਨ ਸਿਲਿਕਾਨ ਵੈਲੀ ਦੇ ਵੈਂਚਰ ਇੰਵੈਸਟਰ ਨਵੀਨ ਚੱਢਾ। ਸੰਨ 2000 ਵਿੱਚ ਖੁੱਲੀ ਇਹ ਕੰਪਨੀ 2005 ਵਿੱਚ ਬੰਦ ਹੋ ਗਈ।

ਅਮਿਤਾਭ ਦਾ ਨਾਮ ਆਉਣ ਤੋਂ ਸਪੱਸ਼ਟ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਅਮਿਤਾਭ ਨੇ ਆਪਣੀ ਕਮਾਈ ਉੱਤੇ ਟੈਕਸ ਦੇਣ ਤੋਂ ਬਚਣ ਲਈ ਆਪਣਾ ਪੈਸਾ ਬਰਮੂਡਾ ਦੀ ਉਸ ਜਾਲੀ ਕੰਪਨੀ ਵਿੱਚ ਲਗਾਇਆ ਜੋ ਸ਼ਾਇਦ ਕਦੇ ਮੌਜੂਦਾ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਨਹੀਂ ਰਹੀ। ਇਹ ਉਹ ਦੌਰ ਸੀ ਜਦੋਂ ਅਮਿਤਾਭ ਆਪਣੀ ਆਰਥਿਕ ਤੰਗੀ ਤੋਂ ਉਬਰ ਚੁੱਕੇ ਸਨ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਕੋਲ ਕੇਬੀਸੀਐਲ ਦੇ ਵੱਲੋਂ ਚੰਗਾ ਖਾਸਾ ਪੈਸਾ ਆ ਗਿਆ ਸੀ ਅਤੇ ਉਹ ਫਿਰ ਲਾਇਮਲਾਇਟ ਵਿੱਚ ਆ ਗਏ ਸਨ।

ਹਾਲਾਂਕਿ ਅਮਿਤਾਭ ਬੱਚਨ ਨੇ ਹਮੇਸ਼ਾ ਹੀ ਅਜਿਹੇ ਦੋਸ਼ਾਂ ਦਾ ਖੰਡਨ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਪੇਪਰਸ ਖੁਲਾਸੇ ਤੋਂ ਇੱਕ ਦਿਨ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਬਲਾਗ ਲਿਖਕੇ ਅਮਿਤਾਭ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪਨਾਮਾ ਪੇਪਰਸ ਵਿੱਚ ਵੀ ਮੇਰਾ ਨਾਮ ਆਇਆ ਸੀ ਅਤੇ ਮੇਰੇ ਤੋਂ ਸਪੱਸ਼ਟੀਕਰਨ ਮੰਗਿਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਬਦਲੇ ਵਿੱਚ ਅਸੀਂ ਦੋਸ਼ਾਂ ਦਾ ਖੰਡਨ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਮੇਰਾ ਨਾਮ ਇਸਤੇਮਾਲ ਕਰਨ ਦਾ ਜਵਾਬ ਮੰਗਿਆ ਸੀ ਜੋ ਕਦੇ ਨਹੀਂ ਮਿਲਿਆ। ਅਮਿਤਾਭ ਨੇ ਲਿਖਿਆ ਕਿ ਉਹ ਹਮੇਸ਼ਾਂ ਹੀ ਇੱਕ ਜ਼ਿੰਮੇਦਾਰ ਨਾਗਰਿਕ ਰਹੇ ਹਨ ਅਤੇ ਇਸ ਨਾਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਹਮੇਸ਼ਾ ਹਰ ਜਾਂਚ ਵਿੱਚ ਸਹਿਯੋਗ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਅਤੇ ਜੇਕਰ ਅੱਗੇ ਵੀ ਜਾਂਚ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਉਹ ਸਹਿਯੋਗ ਕਰਦੇ ਰਹਿਣਗੇ।


Like it? Share with your friends!

0

Comments 0

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Enable Google Transliteration.(To type in English, press Ctrl+g)

ਪੈਰਾਡਾਇਜ ਪੇਪਰ: ਹਰ ਵਾਰ ਕਿਉਂ ਆਉਂਦਾ ਹੈ ਅਮਿਤਾਭ ਬੱਚਨ ਦਾ ਨਾਮ