ਮੋਬਾਇਲ ਨੰਬਰ ਨੂੰ ਆਧਾਰ ਨਾਲ ਲਿੰਕ ਕਰਾਉਣਾ ਜਰੂਰੀ

Aadhaar-card-should-not-be-mandatory

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ, 3 ਨਵੰਬਰ (ਏਜੰਸੀ) : ਯੂਜਰਸ ਨੂੰ 6 ਫਰਵਰੀ 2018 ਤੱਕ ਆਪਣਾ ਮੋਬਾਇਲ ਨੰਬਰ ਆਧਾਰ ਨਾਲ ਲਿੰਕ ਕਰਾਉਣਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਜੇਕਰ ਅਜਿਹਾ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਤਾਂ ਤੁਹਾਡੀ ਮੋਬਾਇਲ ਸੇਵਾਵਾਂ ਬੰਦ ਹੋ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ। ਇਸ ਮਾਮਲੇ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਸੁਪ੍ਰੀਮ ਕੋਰਟ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਹਲਫਨਾਮਾ ਦਰਜ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਮੋਬਾਇਲ ਯੂਜਰਸ ਨੂੰ ਈ-ਕੇਵਾਈਸੀ ਵੈਰੀਫਿਕੇਸ਼ਨ ਦੇ ਤਹਿਤ 6 ਫਰਵਰੀ ਤੱਕ ਆਪਣਾ ਫੋਨ ਆਧਾਰ ਦੇ ਨਾਲ ਲਿੰਕ ਕਰਵਾਉਣਾ ਲਾਜ਼ਮੀ ਹੈ। ਉਥੇ ਹੀ, ਨਵੇਂ ਬੈਂਕ ਅਕਾਉਂਟ ਖੁੱਲਵਾਉਣ ਲਈ ਵੀ ਆਧਾਰ ਲਾਜ਼ਮੀ ਹੈ।

ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਮੋਬਾਇਲ ਨੰਬਰ ਨੂੰ ਆਧਾਰ ਨਾਲ ਲਿੰਕ ਕਰਾਉਣ ਦੀ ਆਖਰੀ ਤਾਰੀਖ (6 ਫਰਵਰੀ) ਸਰਕਾਰ ਨਹੀਂ ਬਦਲ ਸਕਦੀ, ਕਿਉਂਕਿ ਇਸਨੂੰ ਸੁਪ੍ਰੀਮ ਕੋਰਟ ਨੇ ਤੈਅ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਨਾਲ ਹੀ ਇਹ ਵੀ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਆਧਾਰ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਬੈਂਕ ਖਾਤਿਆਂ ਦੇ ਨਾਲ ਲਿੰਕ ਕਰਾਉਣ ਦੀ ਆਖਰੀ ਤਾਰੀਖ 31 ਮਾਰਚ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਇਸ ਮਾਮਲੇ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਸੁਪ੍ਰੀਮ ਕੋਰਟ ਨੇ ਸਰਕਾਰ ਤੋਂ 4 ਹਫਤਿਆਂ ਵਿੱਚ ਜਵਾਬ ਮੰਗਿਆ ਸੀ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਪੁੱਛਿਆ ਗਿਆ ਸੀ ਕਿ ਆਧਾਰ ਨੂੰ ਮੋਬਾਇਲ ਨੰਬਰ ਨਾਲ ਕਿਉਂ ਲਿੰਕ ਕਰਾਇਆ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪਿਛਲੇ ਕੁੱਝ ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਸਾਇਬਰ ਹਮਲਿਆਂ ਨਾਲ ਕਈ ਦੇਸ਼ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋਏ ਹਨ। ਪਰ UIDAI ਅਤੇ ਇਸਦੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਸਰਵਰ ਉੱਤੇ ਹੈਕਿੰਗ ਜਾਂ ਡਾਟਾ ਲਾਈਨ ਹੋਣ ਦੀ ਕੋਈ ਵੀ ਘਟਨਾ ਸਾਹਮਣੇ ਨਹੀਂ ਆਈ ਹੈ।

ਸਭ ਤੋਂ ਜਰੂਰੀ ਗੱਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਤੁਹਾਡਾ ਮੋਬਾਇਲ ਨੰਬਰ ਆਧਾਰ ਨਾਲ ਕਿਸੇ ਵੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਘਰ ਬੈਠੇ ਲਿੰਕ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ। ਅਜਿਹੇ ਵਿੱਚ ਜੇਕਰ ਕੋਈ ਦਾਅਵਾ ਕਰੇ ਕਿ ਉਹ ਤੁਹਾਡਾ ਨੰਬਰ ਆਧਾਰ ਨਾਲ ਲਿੰਕ ਕਰਾ ਦੇਵੇਗਾ ਤਾਂ ਇਸਨੂੰ ਨਾ ਮੰਨੀਏ। ਅਜਿਹਾ ਇਸ ਲਈ ਕਿਉਂਕਿ ਆਧਾਰ ਨਾਲ ਮੋਬਾਇਲ ਨੰਬਰ ਲਿੰਕ ਕਰਨ ਲਈ ਤੁਹਾਡੀ ਬਾਇਓਮੈਟਰਿਕ ਡਿਟੇਲਸ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੋਵੇਗੀ ਅਤੇ ਇਸਦੇ ਲਈ ਤੁਹਾਡਾ ਹੋਣਾ ਜਰੂਰੀ ਹੈ।

ਇਸਦੇ ਬਾਅਦ ਜਿਵੇਂ ਹੀ ਤੁਹਾਨੂੰ ਤੁਹਾਡੇ ਸੇਵਾ ਦਾਤਾ ਦਾ ਐਸਐਮਐਸ ਮਿਲੇ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਆਪਣਾ E – KYC ਅਪਡੇਟ ਕਰਾ ਲਓ, ਉਂਜ ਹੀ ਤੁਸੀਂ ਕੰਪਨੀ ਸਟੋਰ ਉੱਤੇ ਚਲੇ ਜਾਓ। ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਹੁਣ ਤੱਕ ਕੋਈ ਐਸਐਮਐਸ ਨਹੀਂ ਆਇਆ ਹੈ ਤਾਂ ਇਸ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚ ਕਸਟਮਰ ਕੇਅਰ ਕਾਲ ਕਰਕੇ ਪਤਾ ਕਰੋ।

ਕੰਪਨੀ ਸਟੋਰ ਜਾਕੇ ਐਗਜੀਕਿਊਟਿਵ ਨੂੰ ਆਪਣਾ ਮੋਬਾਇਲ ਨੰਬਰ ਅਤੇ ਆਧਾਰ ਕਾਰਡ ਦੀ ਡਿਟੇਲਸ ਦਿਓ। ਵੈਰੀਫਿਕੇਸ਼ਨ ਦੇ ਬਾਅਦ ਤੁਹਾਡੇ ਮੋਬਾਇਲ ਉੱਤੇ ਇੱਕ ਵੈਰੀਫਿਕੇਸ਼ਨ ਕੋਡ ਆਵੇਗਾ। ਇਸਨੂੰ ਐਗਜੀਕਿਊਟਿਵ ਨੂੰ ਦੱਸਕੇ ਕਨਫਰਮ ਕਰੋ। ਇਸਦੇ ਬਾਅਦ ਤੁਹਾਡੀ ਬਾਇਓਮੈਟਰਿਕ ਡਿਟੇਲਸ ਲਈ ਜਾਓਗੇ। 24 ਘੰਟੇ ਦੇ ਅੰਦਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇੱਕ ਹੋਰ ਵੈਰੀਫਿਕੇਸ਼ਨ ਕੋਡ ਆਵੇਗਾ। ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਸ ਮੈਸੇਜ ਦਾ ਜਵਾਬ Yes (Y) ਵਿੱਚ ਦੇਣਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਤੁਹਾਡਾ ਆਧਾਰ ਤੁਹਾਡੇ ਮੋਬਾਇਲ ਨੰਬਰ ਨਾਲ ਲਿੰਕ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ।

Facebook Comments

POST A COMMENT.

Enable Google Transliteration.(To type in English, press Ctrl+g)