ਕਿੰਨਰ ਹੋਣ ਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਨਾਲ ਛੱਡਣਾ ਪਿਆ ਸੀ ਘਰ, ਹੁਣ ਬਣੀ ਦੇਸ਼ ਦੀ 1st ਟਰਾਂਸਜੈਂਡਰ ਜੱਜ


ਇਸਲਾਮਪੁਰ, 21 ਅਕਤੂਬਰ (ਏਜੰਸੀ) : ਜਿਸਨੂੰ ਸਕੂਲ ਵਿੱਚ ਸਟੂਡੇਂਟਸ ਚਿੜਾਉਂਦੇ ਸਨ ਉਹੀ ਹੁਣ ਦੇਸ਼ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਟਰਾਂਸਜੈਂਡਰ ਜੱਜ ਬਣ ਗਈ ਹੈ। ਜੋਇਤਾ ਮੰਡਲ ਦੇਸ਼ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਟਰਾਂਸਜੈਂਡਰ ਜੱਜ ਹੋਵੇਗੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪੋਸਟਿੰਗ ਪੱਛਮੀ ਬੰਗਾਲ ਦੇ ਇਸਲਾਮਪੁਰ ਦੀ ਲੋਕ ਅਦਾਲਤ ਵਿੱਚ ਹੋਈ ਹੈ। ਜਿੱਥੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਡਿਵੀਜਨਲ ਲੀਗਲ ਸਰਵਸਿਸ ਕਮੇਟੀ ਆਫ ਇਸਲਾਮਪੁਰ ਵਿੱਚ ਨਿਯੁਕਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

ਜੋਇਤਾ ਦਾ ਜਨਮ ਕੋਲਕਾਤਾ ਵਿੱਚ ਜੈਅੰਤ ਮੰਡਲ ਦੇ ਤੌਰ ਉੱਤੇ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਪਹਿਲਾਂ ਸਕੂਲ ਛੱਡਣਾ ਪਿਆ ਫਿਰ 2009 ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਆਪਣਾ ਘਰ ਵੀ ਛੱਡ ਦਿੱਤਾ। ਜਿਸਦੇ ਬਾਅਦ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਸੰਘਰਸ਼ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਇਆ। ਪੈਸਿਆਂ ਲਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਭੀਖ ਵੀ ਮੰਗੀ। ਉਹ ਬਚਪਨ ਤੋਂ ਭੇਦਭਾਵ ਨੂੰ ਝੱਲਦੀ ਆ ਰਹੀ ਹੈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਕਦੇ ਸਕੂਲ ਵਿੱਚ ਬੱਚੇ ਚਿੜਾਉਂਦੇ ਸਨ ਤਾਂ ਘਰ ਵਾਲੇ ਵੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਹਰਕਤਾਂ ਨੂੰ ਲਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਝਿੜਕਦੇ ਸਨ। ਨੌਕਰੀ ਲਈ ਜੋਇਤਾ ਨੇ ਕਾਲ ਸੈਂਟਰ ਜੁਆਇਨ ਕੀਤਾ ਪਰ ਉੱਥੇ ਵੀ ਲੋਕ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਮਜਾਕ ਬਣਾਉਂਦੇ ਸਨ।

ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮਾਨਸਿਕਤਾ ਦੇ ਕਾਰਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਕੋਈ ਕਿਰਾਏ ਉੱਤੇ ਘਰ ਦੇਣ ਨੂੰ ਵੀ ਤਿਆਰ ਨਹੀਂ ਸੀ ਅਜਿਹੇ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਕਈ ਵਾਰ ਫੁਟਪਾਥ ਉੱਤੇ ਖੁੱਲੇ ਅਸਮਾਨ ਦੇ ਹੇਠਾਂ ਸੌਣਾ ਪੈਂਦਾ ਸੀ। 8 ਜੁਲਾਈ ਨੂੰ ਜੋਇਤਾ ਨੂੰ ਜੱਜ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ, ਫੈਸਲੇ ਦੇ ਮੁਤਾਬਿਕ ਫੈਸਲੇ ਉੱਤੇ ਮੋਹਰ ਲਈ ਰਾਜ ਲੀਗਲ ਸਰਵਿਸ ਅਥਾਰਿਟੀ ਦੇ ਕੋਲ ਭੇਜਿਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਲੋਕ ਅਦਾਲਤ ਵਿੱਚ ਤਿੰਨ ਜੱਜਾਂ ਦੀ ਬੈਂਚ ਬੈਠਦੀ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਸੀਨੀਅਰ ਜੱਜ, ਇੱਕ ਵਕੀਲ ਅਤੇ ਇੱਕ ਸੋਸ਼ਲ-ਵਰਕਰ ਸ਼ਾਮਿਲ ਹੈ। ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਜੋਇਤਾ ਨੂੰ ਸੋਸ਼ਲ-ਵਰਕਰ ਦੇ ਤੌਰ ਉੱਤੇ ਜੱਜ ਦੀ ਪੋਸਟ ਉੱਤੇ ਨਿਯੁਕਤ ਕੀਤਾ ਹੈ।

ਇੱਕ ਇੰਟਰਵਿਊ ਵਿੱਚ ਜੋਇਤਾ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਹ 2010 ਵਿੱਚ ਦਿਨਾਜਪੁਰ ਆਈ। ਉਸ ਵਕਤ ਇੱਥੇ ਐੱਲਜੀਬੀਟੀ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਰਾਇਟਸ ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚ ਨਹੀਂ ਪਤਾ ਸੀ। ਫਿਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਨਵਾਂ ਰੋਸ਼ਨੀ ਫਾਰ ਦਿਨਾਜਪੁਰ ਡਿਸਟਰਿਕ ਸੰਸਥਾ ਬਣਾ ਕੇ ਕੰਮ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ। ਉਹ ਐੱਲਜੀਬੀਟੀ ਕੰਮਿਊਨਿਟੀ ਦੇ ਮੌਲਿਕ ਅਧਿਕਾਰਾਂ ਅਤੇ ਰਾਇਟ ਲਈ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਕੋਲ ਜਾਂਦੀ ਸੀ।


Like it? Share with your friends!

0

Comments 0

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Enable Google Transliteration.(To type in English, press Ctrl+g)

ਕਿੰਨਰ ਹੋਣ ਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਨਾਲ ਛੱਡਣਾ ਪਿਆ ਸੀ ਘਰ, ਹੁਣ ਬਣੀ ਦੇਸ਼ ਦੀ 1st ਟਰਾਂਸਜੈਂਡਰ ਜੱਜ