ਕੈਨੇਡਾ ਪੀਐਮ ਦਾ ਅਨੋਖਾ ਅੰਦਾਜ਼


ਓਟਾਵਾ, 17 ਅਕਤੂਬਰ (ਏਜੰਸੀ) : ਕੈਨੇਡਾ ਦੇ ਪੀਐਮ ਜਸਟਿਨ ਟਰੂਡੋ ਨੇ ਇੱਥੇ ਇੰਡੀਅਨ ਕੰਮਿਊਨਿਟੀ ਦੇ ਨਾਲ ਦੀਵਾਲੀ ਸੈਲੀਬਰੇਟ ਕੀਤੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਸ਼ੇਰਵਾਨੀ ਪਾਈ ਹੋਈ ਸੀ। ਟਰੂਡੋ ਨੇ ਇੱਥੇ ਰਹਿਣ ਵਾਲੇ ਸਾਰੇ ਭਾਰਤੀਆਂ ਨੂੰ ਇਸ ਤਿਉਹਾਰ ਦੀਆਂ ਸ਼ੁੱਭ ਕਾਮਨਾਵਾਂ ਦਿੱਤੀਆਂ। ਇਸ ਮੌਕੇ ਉੱਤੇ ਇੰਡੀਅਨ ਹਾਈ ਕਮਿਸ਼ਨਰ ਵਿਕਾਸ ਸਵਰੂਪ ਵੀ ਮੌਜੂਦ ਸਨ। ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਟਰੂਡੋ ਹਰ ਸਾਲ ਦੀਵਾਲੀ ਦਾ ਜਸ਼ਨ ਮਨਾਉਂਦੇ ਹਨ।

ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਸਿੱਖ ਨੇਤਾ ਜਗਮੀਤ ਸਿੰਘ ਨੂੰ ਕੈਨੇਡਾ ਵਿੱਚ ਨਿਊ ਡੈਮੋਕਰੇਟਿਕ ਪਾਰਟੀ ਦਾ ਨੇਤਾ ਚੁਣ ਲਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਜਿਸਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਨਾਲ ਜਸਟਿਨ ਟਰੂਡੋ ਭਾਰਤੀ ਸਮੁਦਾਏ ਨੂੰ ਲੁਭਾਉਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਓਂਟਾਰੀਓ ਦੇ ਸੰਸਦ ਜਗਮੀਤ ਨੂੰ 2019 ਦੇ ਚੋਣ ਲਈ ਪ੍ਰਧਾਨਮੰਤਰੀ ਜਸਟਿਨ ਟਰੂਡੋ ਦੀ ਲਿਬਰਲ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਪਾਰਟੀ ਦਾ ਨੇਤਾ ਚੁਣਿਆ ਗਿਆ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ 53 . 6 ਫ਼ੀਸਦੀ ਵੋਟ ਮਿਲੇ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਤਿੰਨ ਉਮੀਦਵਾਰਾਂ ਉੱਤੇ ਜਿੱਤ ਹਾਸਲ ਕੀਤੀ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਟਵੀਟ ਵਿੱਚ ਲਿਖਿਆ। ਦੀਵਾਲੀ ਮੁਬਾਰਕ ! ਅਸੀਂ ਅੱਜ ਓਟਾਵਾ ਵਿੱਚ ਸੈਲੀਬਰੇਟ ਕਰ ਰਹੇ ਹਾਂ।

– ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਕੈਨੇਡਾ ਦੀ ਪਾਪੂਲੇਸ਼ਨ 3 ਕਰੋੜ 66 ਲੱਖ ਹੈ। ਇੱਥੇ 10 ਲੱਖ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਭਾਰਤੀ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ। ਇਹਨਾਂ ਵਿੱਚ 5 ਲੱਖ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਹਿੰਦੂ ਹਨ।
– ਜੁਲਾਈ ਵਿੱਚ ਟਰੂਡੋ ਟੋਰਾਂਟੋ ਦੇ ਬੈਪਸ ਮੰਦਿਰ ਦੇ 10ਵੇਂ ਸਥਾਪਨਾ ਸਮਾਰੋਹ ਵਿੱਚ ਪੁੱਜੇ ਸਨ। ਤਦ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਭਾਰਤੀ ਪੋਸ਼ਾਕ ਕੁੜਤਾ – ਪਜਾਮਾ ਪਾਇਆ ਸੀ।
– ਮੰਦਿਰ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਭਗਵਾਨ ਸਵਾਮੀਨਾਰਾਇਣ ਦੀ ਮੂਰਤੀ ਉੱਤੇ ਪਾਣੀ ਵੀ ਚੜ੍ਹਾਇਆ ਸੀ।
ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਪ੍ਰੈਸੀਡੈਂਟ ਰਹੇ ਬਰਾਕ ਓਬਾਮਾ ਨੇ ਵੀ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਵਹਾਇਟ ਹਾਉਸ ਵਿੱਚ ਦੀਵਾਲੀ ਮਨਾਈ ਸੀ।
– ਇਸ ਮੌਕੇ ਉੱਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਓਵਲ ਆਫਿਸ ਵਿੱਚ ਦੀਵਾ ਜਲਾਇਆ ਸੀ।
– ਇਸਦੇ ਬਾਅਦ ਜਾਰੀ ਇੱਕ ਸਟੇਟਮੈਂਟ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਸੀ, ਅਮਰੀਕਾ ਅਤੇ ਦੁਨੀਆਭਰ ਵਿੱਚ ਜੋ ਲੋਕ ਦੀਵਾਲੀ ਮਨਾ ਰਹੇ ਹਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸ਼ੁੱਭਕਾਮਨਾਵਾਂ। ਇਸ ਤਿਉਹਾਰ ਨੂੰ ਚੰਗਿਆਈ ਦੀ ਬੁਰਾਈ ਉੱਤੇ ਅਤੇ ਗਿਆਨ ਦੀ ਅਗਿਆਨਤਾ ਉੱਤੇ ਜਿੱਤ ਲਈ ਮਨਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਮੈਨੂੰ ਮਾਣ ਹੈ ਕਿ ਮੈਂ ਪਹਿਲਾ ਪ੍ਰੈਸੀਡੈਂਟ ਬਣਿਆ ਜਿਸਨੇ ਵਹਾਇਟ ਹਾਉਸ ਵਿੱਚ ਦੀਵਾਲੀ ਮਨਾਉਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਵਾਇਆ। ਇਸ ਸਾਲ ਮੈਂ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਓਵਲ ਆਫਿਸ ਵਿੱਚ ਦੀਵਾ ਜਲਾਇਆ। ਇਹ ਦੀਵਾ ਇਸ ਗੱਲ ਦਾ ਪ੍ਰਤੀਕ ਹੈ ਕਿ ਅੰਧਕਾਰ ਉੱਤੇ ਹਮੇਸ਼ਾ ਉਜਾਲੇ ਦੀ ਜਿੱਤ ਹੋਵੇਗੀ। ਮੈਂ ਉਮੀਦ ਕਰਦਾ ਹਾਂ ਕਿ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਪ੍ਰੈਸੀਡੈਂਟਸ ਵੀ ਇਸ ਪਰੰਪਰਾ ਨੂੰ ਜਾਰੀ ਰੱਖਣਗੇ।


Like it? Share with your friends!

0

Comments 0

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Enable Google Transliteration.(To type in English, press Ctrl+g)

ਕੈਨੇਡਾ ਪੀਐਮ ਦਾ ਅਨੋਖਾ ਅੰਦਾਜ਼