ਮੋਦੀ ਦੇ ਨਵ-ਰਤਨਾਂ ਨੇ ਚੁੱਕੀ ਸਹੁੰ, 4 ਮੰਤਰੀਆਂ ਨੂੰ ਮਿਲੀ ਪ੍ਰਮੋਸ਼ਨ


ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ, 3 ਸਤੰਬਰ (ਏਜੰਸੀ) : 2019 ਦੇ ਚੋਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਪ੍ਰਧਾਨਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ਨੇ ਅੱਜ ਆਪਣੀ ਕੈਬਿਨਟ ਦਾ ਵਿਸਥਾਰ ਕੀਤਾ। 3 ਸਾਲ ਦੇ ਕਾਰਜਕਾਲ ਵਿੱਚ ਮੋਦੀ ਕੈਬਿਨਟ ਦਾ ਇਹ ਤੀਜਾ ਵਿਸਥਾਰ ਹੈ। ਇਸ ਵਾਰ 9 ਨਵੇਂ ਚਿਹਰਿਆਂ ਨੂੰ ਕੈਬਿਨਟ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਿਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਤਾਂ ਉੱਥੇ ਹੀ 4 ਮੌਜੂਦਾ ਮੰਤਰੀਆਂ ਦੇ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਦੇ ਆਧਾਰ ਉੱਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪ੍ਰਮੋਸ਼ਨ ਕੀਤੀ ਗਈ। ਪੀਐਮ ਨੇ ਕੈਬਿਨਟ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਇਨ੍ਹਾਂ ਮੰਤਰੀਆਂ ਨੂੰ ਖਾਣੇ ਉੱਤੇ ਬੁਲਾਇਆ ਅਤੇ ਨਿਊ ਇੰਡੀਆ ਦਾ ਟਾਰਗੇਟ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਰੱਖਿਆ।

ਇੱਕ ਨਜਰ ਮੋਦੀ ਦੇ ਨਵਰਤਨਾਂ ‘ਤੇ

– ਸਾਬਕਾ ਕੇਂਦਰੀ ਗ੍ਰਹਿ ਸਕੱਤਰ ਆਰ.ਕੇ. ਸਿੰਘ ਨੇ ਰਾਜ ਮੰਤਰੀ ਦੀ ਪਦ ਸਹੁੰ ਚੁੱਕੀ। ਮਨਮੋਹਣ ਸਰਕਾਰ ਵਿੱਚ ਗ੍ਰਹਿ ਸਕੱਤਰ ਰਹੇ ਆਰ.ਕੇ. ਸਿੰਘ।

– ਅਲਫੋਂਸ ਕੰਨਥਨਮ ਨੇ ਲਈ ਰਾਜ ਮੰਤਰੀ ਪਦ ਦੀ ਸਹੁੰ। ਕਿਸੇ ਵੀ ਸਦਨ ਦੇ ਮੈਂਬਰ ਨਹੀਂ ਹਨ।

– ਯੂਪੀ ਦੇ ਬਾਗਪਤ ਤੋਂ ਸੰਸਦ ਸਤਿਅਪਾਲ ਸਿੰਘ ਰਾਜ ਮੰਤਰੀ ਬਣੇ। ਪੁਣੇ ਅਤੇ ਨਾਗਪੁਰ ਵਿੱਚ ਪੁਲਿਸ ਕਮਿਸ਼ਨਰ ਰਹੇ। ਉਹ ਮੁੰਬਈ ਪੁਲਿਸ ਕਮਿਸ਼ਨਰ ਵੀ ਰਹੇ ਹਨ।

– ਗਜੇਂਦਰ ਸਿੰਘ ਸ਼ੇਖਾਵਤ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਵਿੱਚ ਰਾਜ ਮੰਤਰੀ ਬਣੇ। ਉਹ ਜੋਧਪੁਰ ਤੋਂ ਹਨ ਸੰਸਦ। ਸ਼ੇਖਾਵਤ ਤਕਨੀਕ ਸਮਝਣ ਵਾਲੇ ਪ੍ਰਗਤੀਸ਼ੀਲ ਕਿਸਾਨ ਹਨ ਅਤੇ ਸੰਸਦ ਦੀ ਸਥਾਈ ਕਮੇਟੀ ਦੇ ਮੈਂਬਰ।

– ਹਰਦੀਪ ਸਿੰਘ ਨਗਰੀ ਨੇ ਰਾਜ ਮੰਤਰੀ ਪਦ ਦੀ ਸਹੁੰ ਚੁੱਕੀ। ਵਿਦੇਸ਼ ਨੀਤੀ ਅਤੇ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਵਿੱਚ ਕੁਸ਼ਲ ਹਨ। ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ ਵਿੱਚ ਰਾਜਦੂਤ ਰਹੇ ਅਤੇ ਬ੍ਰਾਜੀਲ ਅਤੇ ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਵਿੱਚ ਰਾਜਦੂਤ ਦਾ ਪਦ ਸੰਭਾਲਿਆ।

– ਅਨੰਤਕੁਮਾਰ ਹੇਗੜੇ ਕਰਨਾਟਕ ਤੋਂ ਲੋਕਸਭਾ ਸੰਸਦ ਹਨ। ਵਿਦੇਸ਼ ਅਤੇ ਮਨੁੱਖੀ ਸੰਸਾਧਨ ਮਾਮਲਿਆਂ ਉੱਤੇ ਬਣੀ ਸੰਸਦੀ ਕਮੇਟੀ ਦੇ ਵੀ ਮੈਂਬਰ। ਹੇਗੜੇ ਕੋਰਿਅਨ ਮਾਰਸ਼ੀਅਲ ਤਾਇਕਵਾਂਡੋ ਵੀ ਜਾਣਦੇ ਹਨ। ਹੇਗੜੇ ਕਦੰਬਾ ਦੇ ਫਾਉਂਡਰ ਪ੍ਰਧਾਨ ਹਨ ਜੋ ਇੱਕ ਐਨਜੀਓ ਹੈ ਅਤੇ ਪੇਂਡੂ ਵਿਕਾਸ, ਸਿਹਤ ਵਰਗੇ ਕਈ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕਰਦੀ ਹੈ।

– ਸ਼ਿਵ ਪ੍ਰਤਾਪ ਸ਼ੁਕਲ ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਤੋਂ ਰਾਜ ਸਭਾ ਸੰਸਦ ਹਨ ਨਾਲ ਹੀ ਉਹ ਸੰਸਦੀ ਕਮੇਟੀ (ਪੇਂਡੂ ਵਿਕਾਸ) ਦੇ ਮੈਂਬਰ ਵੀ ਹਨ। ਸ਼ਿਵ ਪ੍ਰਤਾਪ ਪੇਂਡੂ ਵਿਕਾਸ, ਐਜੁਕੇਸ਼ਨ ਅਤੇ ਜੇਲ੍ਹ ਸੁਧਾਰ ਲਈ ਕੀਤੇ ਗਏ ਆਪਣੇ ਕੰਮ ਲਈ ਜਾਣੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਐਮਰਜੰਸੀ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਉਹ ਮੀਸਾ ਦੇ ਤਹਿਤ 19 ਮਹੀਨੇ ਜੇਲ੍ਹ ਵਿੱਚ ਰਹੇ ਸਨ।

– ਵੀਰੇਂਦਰ ਕੁਮਾਰ ਮੱਧ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਦੇ ਟਿਕਮਗੜ ਤੋਂ ਲੋਕਸਭਾ ਸੰਸਦ ਹਨ। ਵੀਰੇਂਦਰ ਕੁਮਾਰ ਦਲਿਤ ਸਮੁਦਾਏ ਤੋਂ ਆਉਂਦੇ ਹਨ। ਉਹ ਜਾਤੀ ਨਾਲ ਜੁੜੀ ਪ੍ਰੇਸ਼ਾਨੀਆਂ ਨੂੰ ਦੂਰ ਕਰਨ ਲਈ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਨਾਲ ਜੋੜਨ ਦਾ ਕੰਮ ਵੀ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਯਤੀਮਖ਼ਾਨਾ, ਸਕੂਲ ਅਤੇ ਓਲਡ ਏਜ ਹੋਮ (ਬਜੁਰਗਾਂ ਲਈ ਘਰ) ਲਈ ਵੀ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਇਕਨਾਮਿਕਸ ਨਾਲ ਐਮਏ ਅਤੇ ਚਾਇਲਡ ਲੇਬਰ ਵਿੱਚ ਪੀਐਚਡੀ ਕੀਤੀ ਹੈ।

– ਅਸ਼ਵਿਨੀ ਕੁਮਾਰ ਚੌਬੇ ਬਿਹਾਰ ਦੇ ਬਕਸਰ ਤੋਂ ਲੋਕਸਭਾ ਸੰਸਦ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ 8 ਸਾਲ ਤੱਕ ਸਿਹਤ, ਸ਼ਹਿਰੀ ਵਿਕਾਸ ਅਤੇ ਜਨਸਵਾਸਥ, ਇੰਜੀਨਿਅਰਿੰਗ ਵਰਗੇ ਕਈ ਅਹਿਮ ਵਿਭਾਗਾਂ ਨੂੰ ਸੰਭਾਲਿਆ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਘਰ – ਘਰ ਵਿੱਚ ਹੋ ਟਾਇਲਟ, ਉਦੋਂ ਹੋਵੇਗਾ ਲਾਡਲੀ ਧੀ ਦਾ ਕੰਨਿਆਦਾਨ ਵਰਗੇ ਨਾਅਰਿਆਂ ਦਾ ਕਰੈਡਿਟ ਵੀ ਦਿੱਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਨਾਲ ਹੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਮਹਾਦਲਿਤ ਪਰਿਵਾਰਾਂ ਦੇ 11 ਹਜਾਰ ਟਾਇਲਟ ਬਣਵਾਉਣ ਵਿੱਚ ਵੀ ਸਹਾਇਤਾ ਕੀਤੀ।


Like it? Share with your friends!

0

Comments 0

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Enable Google Transliteration.(To type in English, press Ctrl+g)

ਮੋਦੀ ਦੇ ਨਵ-ਰਤਨਾਂ ਨੇ ਚੁੱਕੀ ਸਹੁੰ, 4 ਮੰਤਰੀਆਂ ਨੂੰ ਮਿਲੀ ਪ੍ਰਮੋਸ਼ਨ