ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਦੇ ਆਦਰਸ਼ ਹਨ ਪੁਤਿਨ : ਓਬਾਮਾ


ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ, 14 ਸਤੰਬਰ (ਏਜੰਸੀ) : ਅਮਰੀਕੀ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਬਰਾਕ ਓਬਾਮਾ ਨੇ ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ‘ਤੇ ਦੋਸ਼ ਲਗਾਇਆ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਰੂਸ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਵਲਾਦੀਮੀਰ ਪੁਤਿਨ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਆਦਰਸ਼ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਦੇਖਦੇ ਹਨ, ਇਸ ਲਈ ਰਿਪਬਲੀਕਨ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਉਮੀਦਵਾਰ ਵਾਈਟ ਹਾਊਸ ਲਈ ਸਹੀ ਨਹੀਂ ਹਨ। ਓਬਾਮਾ ਨੇ ਫਿਲਾਡੇਲਫੀਆ ਵਿੱਚ ਡੈਮੋਕਰੇਟਿਕ ਉਮੀਦਵਾਰ ਹਿਲੇਰੀ ਕਲਿੰਟਨ ਦੇ ਸਮਰਥਨ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਚੋਣ ਰੈਲੀ ਨੂੰ ਸੰਬੋਧਨ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਕਿਹਾ, ”ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਜਾਣਦੇ ਹੋ ਕਿ ਚੋਣ ਸਰਵੇਖਣ ਕਰਤਾ ਤੁਹਾਡੇ ਕੋਲੋਂ ਪੁੱਛਦੇ ਹਨ ਕਿ ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਉਸ ਵਿਅਕਤੀ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਕਰਦੇ ਹੋ, ਜੋ ਤੁਹਾਡਾ ਸਮਰਥਨ ਨਾ ਮਿਲਣ ‘ਤੇ ਤੁਹਾਨੂੰ ਜੇਲ੍ਹ ਭੇਜ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਤਦ ਤੁਸੀਂ ਕਹਿੰਦੇ ਹੋ, ਹਾਂ, ਮੈਨੂੰ ਇਹ ਵਿਅਕਤੀ ਬੇਹੱਦ ਪਸੰਦ ਹੈ। ਪਰ ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਦੇ ਆਦਰਸ਼ ਦੇ ਸਬੰਧ ਵਿੱਚ ਸੋਚੋ। ਮੈਨੂੰ ਪੁਤਿਨ ਨਾਲ, ਰੂਸ ਨਾਲ ਕਾਰੋਬਾਰ ਕਰਨਾ ਹੈ, ਪਰ ਉਹ ਵਿਦੇਸ਼ ਨੀਤੀ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਹੈ।”

ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ, ”ਪਰ ਮੈਂ ਇਹ ਕਹਿੰਦਾ ਹੋਇਆ ਨਹੀਂ ਘੁੰਮਦਾ ਕਿ ਉਹ ਮੇਰੇ ਆਦਰਸ਼ ਹਨ। ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਰੋਨਾਲਡ ਰੀਗਨ ਦੁਆਰਾ ਅਜਿਹੇ ਕਿਸੇ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਆਪਣਾ ਆਦਰਸ਼ ਦੱਸਣ ਦੀ ਕਲਪਨਾ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਉਹ ਅਮਰੀਕਾ ਨੂੰ ਇੱਕ ਪਹਾੜੀ ‘ਤੇ ਜਗਮਗਾਉਂਦੇ ਸ਼ਹਿਰ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਦੇਖਦੇ ਸਨ ਅਤੇ ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਇਸ ਨੂੰ ਇੱਕ ਵੰਡ ਅਪਰਾਧਕ ਘਟਨਾ ਸਥਾਨ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ।” ਓਬਾਮਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਕੋਈ ਅਸਲ ਨੀਤੀਆਂ ਜਾਂ ਯੋਜਨਾਵਾਂ ਪੇਸ਼ ਨਹੀਂ ਕਰ ਰਹੇ। ਸਿਰਫ ਵੰਡ ਅਤੇ ਡਰ ਹੀ ਪੇਸ਼ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਉਹ ਇਹ ਸ਼ਰਤ ਲਗਾ ਰਹੇ ਹਨ ਕਿ ਜੇਕਰ ਉਹ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਲੋੜੀਂਦੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਡਰਾ ਸਕਦੇ ਹਨ ਤਾਂ ਉਹ ਇਸ ਚੋਣ ਨੂੰ ਜਿੱਤਣ ਲਈ ਲੋੜੀਂਦੀਆਂ ਵੋਟਾਂ ਵੀ ਹਾਸਲ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਮੇਰਾ ਮੰਨਣਾ ਹੈ ਕਿ ਅਮਰੀਕੀ ਲੋਕ ਡਰੇ ਹੋਏ ਲੋਕ ਨਹੀਂ ਹਨ। ਅਸੀਂ ਇਸ ਗੱਲ ਦਾ ਇੰਤਜ਼ਾਰ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ ਕਿ ਕੋਈ ਆ ਕੇ ਸਾਡੇ ‘ਤੇ ਸ਼ਾਸਨ ਕਰੇ।”

ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਾਡੀ ਤਾਕਤ ਉਨ੍ਹਾਂ ਆਦਰਸ਼ਾਂ ਤੋਂ ਆਉਂਦੀ ਹੈ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਅਸੀਂ ਪਹਿਲ ਦਿੰਦੇ ਹਾਂ। ਇਹ ਆਦਰਸ਼ ਸਾਨੂੰ ਸਾਰਿਆਂ ਨੂੰ ਇੱਕ ਬਰਾਬਰ ਬਣਾਉਂਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਅਸੀਂ ਸਾਰੇ ਲੋਕ ਮਿਲ ਕੇ ਪਹਿਲਾਂ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਸੰਘ ਬਣਾ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਓਬਾਮਾ ਨੇ ਰੂਸੀ ਟੀਵੀ ‘ਤੇ ਆਉਣ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਵੀ ਟਰੰਪ ਦੀ ਆਲੋਚਨਾ ਕੀਤੀ।


Like it? Share with your friends!

0

Comments 0

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Enable Google Transliteration.(To type in English, press Ctrl+g)

ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਦੇ ਆਦਰਸ਼ ਹਨ ਪੁਤਿਨ : ਓਬਾਮਾ