ਧਾਰਾ 370 ਕੀ ਹੈ?


ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਨੂੰ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਰਾਜ ਦਾ ਦਰਜਾ ਦੇਣ ਵਾਲੀ ਧਾਰਾ 370 ਦਾ ਜਿੰਨ ਫਿਰ ਬੋਤਲ ’ਚੋਂ ਬਾਹਰ ਨਿਕਲਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਵਾਰ ਇਸ ਨੂੰ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਦਫ਼ਤਰ ਦੇ ਰਾਜ ਮੰਤਰੀ ਜਿਤੇਂਦਰ ਸਿੰਘ ਨੇ ਕੱਢਿਆ ਹੈ। ਉਨਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਧਾਰਾ 370 ਦੇ ਗੁਣ-ਦੋਸ਼ਾਂ ਉੱਤੇ ਚਰਚਾ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਜਿਤੇਂਦਰ ਸਿੰਘ ਦੇ ਇਸ ਬਿਆਨ ਉੱਤੇ ਘਮਾਸਾਨ ਛਿੜਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਆਪਣੀ ਧਮਕੀ ਨੂੰ ਦੁਹਰਾਉਦੇ ਹੋਏ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਧਾਰਾ 370 ਨਹੀਂ ਹੋਣ ਨਾਲ ਕਸ਼ਮੀਰ ਭਾਰਤ ਦੇ ਨਾਲ ਨਹੀਂ ਰਹੇਗਾ ਤਾਂ ਸੰਘ ਪ੍ਰਵਕਤਾ ਰਾਮ ਸ੍ਰੀ ਕਿਸ਼ਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਕਸ਼ਮੀਰ ਕਿਸੇ ਦੀ ਜਾਗੀਰ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਇਹ ਭਾਰਤ ਦਾ ਅਨਿੱਖੜਵਾਂ ਅੰਗ ਹੈ ਅਤੇ ਰਹੇਗਾ। ਭਾਵੇਂ ਜਿਤੇਂਦਰ ਸਿੰਘ ਦੇ ਬਿਆਨ ਦੇ ਕਈ ਮਤਲਬ ਕੱਢੇ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ, ਲੇਕਿਨ ਉਨਾਂ ਦੇ ਬਿਆਨ ਉੱਤੇ ਜਿਸ ਤਰਾਂ ਦੀ ਪ੍ਰਤੀਕਿਰਿਆ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਉਮਰ ਅਬਦੁੱਲਾ ਨੇ ਪ੍ਰਗਟ ਕੀਤੀ ਹੈ, ਉਸ ਦੇ ਮਾਅਨੇ ਅਸਾਨੀ ਨਾਲ ਸਮਝੇ ਜਾ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ਨੀਤ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਘਟਕ ਭਾਜਪਾ ਵਾਲੇ ਐਨਡੀਏ (ਗਠਜੋੜ) ਨੂੰ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਸਹਿਤ ਸਮੁੱਚੇ ਰਾਸ਼ਟਰ ਤੋਂ ਮਿਲਿਆ ਹੈ, ਅਜਿਹੇ ਵਿੱਚ ਅਬਦੁੱਲਾ ਦੇ ਕੋਲ ਜਿਤੇਂਦਰ ਸਿੰਘ ਦੇ ਬਿਆਨ ਵੈਂਟੀਲੇਟਰ ਦੇ ਜ਼ਰੀਏ ਸਾਹ ਲੈਣ ਲਈ ਪ੍ਰਯੋਗ ਕਰਨਾ ਸੁਭਾਵਿਕ ਹੈ। ਇਸ ਵਿਸ਼ੇ ਉੱਤੇ ਵਿਰੋਧਤਾ ਦੀ ਭਾਵਨਾ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਧਾਰਾ 370 ਦਾ ਸੱਚਾਈ ਭਰਿਆ ਵਿਸ਼ਲੇਸ਼ਣ ਹੋਣਾ ਹੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਜੰਮੂ- ਕਸ਼ਮੀਰ ਰਾਜ ਦੇ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਵਿਲੇ ਦੇ ਘਟਨਾਕ੍ਰਮ ਦੇ ਇਤਿਹਾਸ ਨੂੰ ਖੰਗਾਲੇ ਤਾਂ ਧਾਰਾ 370 ਅਸਥਾਈ ਪ੍ਰਾਵਧਾਨ ਹੀ ਸੀ। ਇਸ ਦਾ ਸੰਪੂਰਣ ਵਿਸ਼ਲੇਸ਼ਣ ਕਰੇ ਤਾਂ ਧਾਰਾ 370 ਵਰਤਮਾਨ ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਆਪ ਹੀ ਪ੍ਰਭਾਵੀ ਨਹੀਂ ਰਹਿ ਜਾਂਦੀ। ਅਜਿਹਾ ਲੱਗਦਾ ਹੈ ਕਿ ਹੁਣ ਤੱਕ ਉਸ ਦਾ ਦੁਰਉਪਯੋਗ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਹਿਤਾਂ ਲਈ ਡਰਾਉਣ-ਧਮਕਾਉਣ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਹੀ ਹੁੰਦਾ ਆਇਆ ਹੈ।

17 ਅਕਤੂਬਰ, 1949 ਨੂੰ ਕਸ਼ਮੀਰ ਮਾਮਲਿਆਂ ਨੂੰ ਵੇਖ ਰਹੇ ਮੰਤਰੀ ਗੋਪਾਲਸਵਾਮੀ ਅਇੰਗਾਰ ਨੇ ਭਾਰਤ ਦੀ ਸੰਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਵਿੱਚ ਅਨੁਛੇਦ-306 (ਏ) (ਵਰਤਮਾਨ ਅਨੁਛੇਦ-370) ਨੂੰ ਪੇਸ਼ ਕੀਤਾ। ਡਾ. ਬੀ.ਆਰ.ਅੰਬੇਡਕਰ ਦੀ ਪ੍ਰਧਾਨਤਾ ਵਿੱਚ ਗਠਿਤ ਕਮੇਟੀ ਦੁਆਰਾ ਸੰਵਿਧਾਨ ਦਾ ਜੋ ਮੂਲ ਪਾਠ (ਡਰਾਫਟ) ਪੇਸ਼ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ, ਉਸ ਵਿੱਚ ਇਹ ਅਨੁਛੇਦ-306 (ਏ) ਸ਼ਾਮਿਲ ਨਹੀਂ ਸੀ। ਡਾ. ਅੰਬੇਡਕਰ ਨੇ ਸੰਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਵਿੱਚ ਇਸ ਵਿਸ਼ੇ ਉੱਤੇ ਇੱਕ ਵੀ ਸ਼ਬਦ ਨਹੀਂ ਬੋਲਿਆ।

ਜਦੋਂ ਪੰਡਿਤ ਨਹਿਰੂ ਨੇ ਸ਼ੇਖ ਅਬਦੁੱਲਾ ਨੂੰ ਇਸ ਵਿਸ਼ੇ ਉੱਤੇ ਗੱਲ ਕਰਨ ਲਈ ਡਾ. ਅੰਬੇਡਕਰ ਦੇ ਕੋਲ ਭੇਜਿਆ ਤਾਂ ਉਨਾਂ ਨੇ ਸਪਸ਼ਟ ਰੂਪ ਨਾਲ ਸ਼ੇਖ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਤੁਸੀਂ ਇਹ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹੋ ਕਿ ਭਾਰਤ ਕਸ਼ਮੀਰ ਦੀ ਰੱਖਿਆ ਕਰੇ, ਕਸ਼ਮੀਰੀਆਂ ਨੂੰ ਪੂਰੇ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਸਮਾਨ ਅਧਿਕਾਰ ਹੋਣ ਪਰ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਭਾਰਤੀਆਂ ਨੂੰ ਤੁਸੀਂ ਕਸ਼ਮੀਰ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਅਧਿਕਾਰ ਨਹੀਂ ਦੇਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ। ਮੈਂ ਭਾਰਤ ਦਾ ਕਾਨੂੰਨ ਮੰਤਰੀ ਹਾਂ ਅਤੇ ਮੈਂ ਆਪਣੇ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਨਾਲ ਇਸ ਪ੍ਰਕਾਰ ਦੀ ਧੋਖਾਧੜੀ ਅਤੇ ਵਿਸ਼ਵਾਸਘਾਤ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਿਲ ਨਹੀਂ ਹੋ ਸਕਦਾ। ਗੋਪਾਲ ਸਵਾਮੀ ਅਇੰਗਾਰ ਅਤੇ ਮੌਲਾਨਾ ਹਸਰਤ ਮੋਹਾਨੀ ਦੇ ਇਲਾਵਾ ਸੰਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਵਿੱਚ ਇਸ ਉੱਤੇ ਹੋਈ ਬਹਿਸ ਵਿੱਚ ਕਿਸੇ ਨੇ ਵੀ ਭਾਗ ਨਹੀਂ ਲਿਆ, ਇੱਥੋਂ ਤੱਕ ਕਿ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਵੱਲੋਂ ਚੁਣੇ ਗਏ ਚਾਰੇ ਮੈਂਬਰ ਉੱਥੇ ਮੌਜੂਦ ਹੁੰਦੇ ਹੋਏ ਵੀ ਚੁੱਪ ਰਹੇ। ਕਾਂਗਰਸ ਕਾਰਜ ਸੰਮਤੀ ਵਿੱਚ ਕੁਝ ਹੀ ਦਿਨ ਪਹਿਲਾਂ ਇਸ ਪ੍ਰਸਤਾਵ ਉੱਤੇ ਦੋ ਦਿਨ ਤੱਕ ਚਰਚਾ ਹੋਈ ਸੀ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਗੋਪਾਲਸਵਾਮੀ ਅਇੰਗਾਰ ਇਕੱਲੇ ਪੈ ਗਏ ਸਨ।

ਕੇਵਲ ਮੌਲਾਨਾ ਅਬੁਲ ਕਲਾਮ ਆਜ਼ਾਦ ਉਨਾਂ ਦੇ ਇੱਕੋ-ਇਕ ਸਮਰਥਕ ਸਨ। ਅਜਿਹਾ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਨਹਿਰੂ ਜੀ ਨੂੰ ਇਸ ਗੁੱਸੇ ਦਾ ਅੰਦਾਜ਼ਾ ਸੀ, ਇਸ ਲਈ ਉਹ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਵਿਦੇਸ਼ ਯਾਤਰਾ ਦੇ ਨਾਮ ਉੱਤੇ ਬਾਹਰ ਚਲੇ ਗਏ ਅਤੇ ਅੰਤ ਵਿੱਚ ਅਨਮਨੇ ਭਾਵ ਵੱਲੋਂ ਨਹਿਰੂ ਜੀ ਦਾ ਸਨਮਾਨ ਰੱਖਣ ਲਈ ਸਰਦਾਰ ਪਟੇਲ ਨੂੰ ਅਇੰਗਾਰ ਦੇ ਸਮਰਥਨ ਵਿੱਚ ਆਣਾ ਪਿਆ ਅਤੇ ਕਾਂਗਰਸ ਦਲ ਨੇ ਨਹਿਰੂ ਦੀ ਇੱਛਾ ਦਾ ਸਨਮਾਨ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਕੁਝ ਸੋਧਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਇਸ ਅਨੁਛੇਦ ਨੂੰ ਸੰਵਿਧਾਨ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਿਲ ਕਰਨ ਦਾ ਫ਼ੈਸਲਾ ਲਿਆ।

ਅਨੁਛੇਦ-370 : ਸੰਵਿਧਾਨ ਦੇ 21ਵੇਂ ਅਧਿਆਏ ਵਿੱਚ ਇਹ ਅਨੁਛੇਦ ਅਸਥਾਈ, ਵਿਸ਼ੇਸ਼, ਸੰਕਰਮਣਕਾਲੀਨ ਸਿਰਲੇਖ ਵਿਧਾਈ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ (ਐਡੀਸ਼ਨਲ ਲੇਜਿਸਲੇਟਿਵ ਮੈਕੇਨਿਜਮ) ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਜੋੜਿਆ ਗਿਆ ਸੀ ਤਾਂ ਕਿ ਰਾਜ ਦੇ ਆਪਣੇ ਸੰਵਿਧਾਨ ਉਸਾਰੀ ਤੱਕ ਉਡੀਕ ਨਾ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਜ਼ਰੂਰੀ ਵੈਧਾਨਿਕ ਪ੍ਰਾਵਧਾਨਾਂ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕੇ। ਇਸ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਭਾਰਤੀ ਸੰਵਿਧਾਨ ਦੀ ਕੇਂਦਰੀ ਅਤੇ ਸਮਵਰਤੀ ਸੂਚੀ (”3”) ਵਿੱਚੋਂ ਭਾਰਤੀ ਸੰਸਦ –

1 . ਵਿਦੇਸ਼, ਸੰਚਾਰ, ਸੁਰੱਖਿਆ (ਆਂਤਰਿਕ ਸੁਰੱਖਿਆ ਸਹਿਤ) ਉੱਤੇ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਸਰਕਾਰ ਵੱਲੋਂ ਸਲਾਹ ਕਰ ਕਾਨੂੰਨ ਬਣਾ ਸਕਦੀ ਹੈ ।
2 . ਕੇਂਦਰੀ ਅਤੇ ਸਮਵਰਤੀ ਸੂਚੀ ਦੇ ਬਾਕੀ ਸਭ ਮਜ਼ਮੂਨਾਂ ਉੱਤੇ ਸੰਸਦ ਵੱਲੋਂ ਪਾਸ ਕਾਨੂੰਨ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਸਹਿਮਤੀ ਨਾਲ ਲਾਗੂ ਕੀਤੇ ਜਾ ਸਕਣਗੇ ।

ਕਿਉਂ ਜੋੜਿਆ ਗਿਆ ਅਨੁਛੇਦ-370
ਸੰਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਸਤਾਵ ਆਉਣ ਉੱਤੇ ਸੰਯੁਕਤ ਪ੍ਰਾਂਤ (ਵਰਤਮਾਨ ਜਵਾਬ ਪ੍ਰਦੇਸ਼) ਸੰਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਤੀਨਿਧੀ ਮੌਲਾਨਾ ਹਸਰਤ ਮੋਹਾਨੀ ਨੇ ਪ੍ਰਸ਼ਨ ਪੁੱਛਿਆ-ਇਹ ਭੇਦਭਾਵ ਕਿਉਂ? ’ ਗੋਪਾਲਸਵਾਮੀ ਅਇੰਗਾਰ ਨੇ ਜਵਾਬ ਦਿੱਤਾ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਦੀ ਕੁਝ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਹਾਲਤ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਮੱਧਵਰਤੀ ਰੂਪ ਨਾਲ ਕੁਝ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਵਿਵਸਥਾਵਾਂ ਦੀ ਅੱਜ ਲੋੜ ਹੈ। ਉਨਾਂ ਨੇ ਸਪੱਸ਼ਟ ਕੀਤਾ-
1. ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਰਾਜ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਲੜਾਈ ਚੱਲ ਰਹੀ ਹੈ। ਲੜਾਈ ਵਿਰਾਮ ਲਾਗੂ ਹੈ ਪਰ ਅਜੇ ਇੱਕੋ ਜਿਹੇ ਹਾਲਤ ਨਹੀਂ ਹਨ।
2. ਰਾਜ ਦਾ ਕੁਝ ਹਿੱਸਾ ਹਮਲਾਵਰਾਂ ਦੇ ਕਬਜ਼ੇ ਵਿੱਚ ਹੈ।
3. ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ ਸੰਘ ਵਿੱਚ ਅਸੀ ਅਜੇ ਉਲਝੇ ਹੋਏ ਹਾਂ, ਅਜੇ ਕਸ਼ਮੀਰ ਸਮੱਸਿਆ ਦਾ ਹੱਲ ਬਾਕੀ ਹੈ।
4. ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਵਚਨ ਕੀਤਾ ਹੈ ਕਿ ਇੱਕੋ ਜਿਹੇ ਹਾਲਤ ਹੋਣ ਦੇ ਬਾਅਦ ਜਨਤਾ ਦੀ ਇੱਛਾ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਅੰਤਿਮ ਫ਼ੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।
5 . ਪ੍ਰਜਾਸਭਾ ਦੀ ਅਜੇ ਹੋਂਦ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਅਸੀਂ ਸਵੀਕਾਰ ਕੀਤਾ ਹੈ ਕਿ ਰਾਜ ਦਾ ਅਲੱਗ ਤੋਂ ਸੰਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਵੱਲੋਂ ਕੇਂਦਰੀ ਸੰਵਿਧਾਨ ਦਾ ਦਾਇਰਾ ਅਤੇ ਰਾਜ ਦੇ ਸੰਵਿਧਾਨ ਦਾ ਫ਼ੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।
6. ਇਨਾਂ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਪ੍ਰਸਥਿਤੀਆਂ ਦੇ ਕਾਰਨ ਅਸਥਾਈ ਤੌਰ ਉੱਤੇ ਇਸ ਅਨੁਛੇਦ-370 ਨੂੰ ਸੰਵਿਧਾਨ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਿਲ ਕਰਨ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ।

ਅਸਥਾਈ ਅਨੁਛੇਦ 370 ਦੇ ਮਾੜੇ ਨਤੀਜੇ
ਭਾਰਤੀ ਸੰਵਿਧਾਨ ਦੇ ਅਨੁਛੇਦ-35 (ਏ) ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਰਾਜ ਦੀ ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਨੂੰ ਰਾਜ ਦੇ ਸਥਾਈ ਨਿਵਾਸੀ ਦੀ ਪਰਿਭਾਸ਼ਾ ਨਿਰਧਾਰਿਤ ਕਰਨ ਦਾ ਅਧਿਕਾਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਆਪਣੇ ਇਸ ਅਧਿਕਾਰ ਦਾ ਪ੍ਰਯੋਗ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਰਾਜ ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਨੇ ਨਿਸ਼ਚਿਤ ਕੀਤਾ ਕਿ ਰਾਜ ਦੇ ਸੰਵਿਧਾਨ ਦੇ ਲਾਗੂ ਹੋਣ ਦੀ ਤਾਰੀਖ (1954) ਤੋਂ 10 ਸਾਲ ਤੋਂ ਰਾਜ ਵਿੱਚ ਰਹਿ ਰਹੇ ਨਾਗਰਿਕ ਹੀ ਰਾਜ ਦੇ ਸਥਾਈ ਨਿਵਾਸੀ ਮੰਨੇ ਜਾਣਗੇ। ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਨਿਸ਼ਚਿਤ ਕੀਤਾ ਕਿ ਜੰਮੂ- ਕਸ਼ਮੀਰ ਦੇ ਜਿਨਾਂ ਨਿਵਾਸੀਆਂ (ਜੋ 1944 ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਇੱਥੇ ਰਹਿੰਦੇ ਸਨ) ਦੇ ਕੋਲ ਸਥਾਈ ਨਿਵਾਸੀ ਪ੍ਰਮਾਣ ਪੱਤਰ ( 3) ਹੋਵੇਗਾ, ਉਹ ਹੀ ਰਾਜ ਵਿੱਚ ਨਾਗਰਿਕਤਾ ਦੇ ਸਾਰੇ ਮੂਲ ਅਧਿਕਾਰਾਂ ਦਾ ਵਰਤੋਂ ਕਰ ਸਕਣਗੇ। ਇਸ ਕਾਰਨ ਬਾਕੀ ਭਾਰਤ ਦੇ ਨਿਵਾਸੀ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਵਿੱਚ ਨਾ ਤਾਂ ਸਰਕਾਰੀ ਨੌਕਰੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਜ਼ਮੀਨ ਖਰੀਦ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਉਨਾਂ ਨੂੰ ਰਾਜ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਵੋਟ ਦੇਣ ਦਾ ਅਧਿਕਾਰ ਵੀ ਨਹੀਂ ਹੈ।

ਸਥਾਈ ਨਿਵਾਸੀ ਪ੍ਰਮਾਣ ਪੱਤਰ ਨਾ ਹੋਣ ਦੇ ਕਾਰਨ 1947 ਵਿੱਚ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਵਿੱਚ ਪੱਛਮ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਤੋਂ ਆਏ ਹਿੰਦੂ ਸ਼ਰਨਾਰਥੀ (ਅੱਜ ਲੱਗਭੱਗ ਦੋ ਲੱਖ) ਅਜੇ ਵੀ ਨਾਗਰਿਕਤਾ ਦੇ ਮੂਲ ਅਧਿਕਾਰਾਂ ਤੋਂ ਵਾਂਝੇ ਹਨ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਤਤਕਾਲੀਨ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਸ਼ੇਖ ਅਬਦੁੱਲਾ ਨੇ ਹੀ ਖਾਲੀ ਪਈਆਂ ਸੀਮਾਵਾਂ ਦੀ ਰੱਖਿਆ ਲਈ ਇੱਥੇ ਉਨਾਂ ਨੂੰ ਵਸਾਇਆ ਸੀ। ਇਨਾਂ ਵਿੱਚ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਅਨੁਸੂਚਿਤ ਅਤੇ ਪੱਛੜੀਆਂ ਜਾਤੀਆਂ ਦੇ ਹਨ। ਇਨਾਂ ਦੇ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਨਾ ਹੀ ਵਜ਼ੀਫਾ ਮਿਲਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਨਹੀਂ ਹੀ ਕਿੱਤਾਮੁਖੀ ਕੋਰਸਾਂ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਵੇਸ਼ ਦਾ ਅਧਿਕਾਰ ਹੈ। ਸਰਕਾਰੀ ਨੌਕਰੀ, ਜਾਇਦਾਦ ਖਰੀਦ-ਵਿਕਰੀ ਅਤੇ ਮਕਾਮੀ ਨਿਕਾਏ ਚੋਣ ਵਿੱਚ ਮਤਦਾਨ ਦਾ ਵੀ ਅਧਿਕਾਰ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਆਪਣੇ ਹੀ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਉਹ ਗੁਲਾਮਾਂ ਦੀ ਤਰਾਂ ਜੀਵਨ ਜੀਅ ਰਹੇ ਹੈ। ਬਾਕੀ ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਆ ਕੇ ਇੱਥੇ ਰਹਿਣ ਵਾਲੇ ਅਤੇ ਕਾਰਜ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਪ੍ਰਬੰਧਕੀ, ਪੁਲਿਸ ਸੇਵਾ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰੀ ਵੀ ਨਾਗਰਿਕਤਾ ਦੇ ਇਸ ਮੂਲ ਅਧਿਕਾਰਾਂ ਤੋਂ ਵਾਂਝੇ ਹਨ। 30-35 ਸਾਲ ਇਸ ਰਾਜ ਵਿੱਚ ਸੇਵਾ ਕਰਨ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਵੀ ਇਨਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਉੱਚ ਸਿੱਖਿਆ ਲਈ ਰਾਜ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਭੇਜਣਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਸੇਵਾਮੁਕਤੀ ਦੇ ਬਾਅਦ ਉਹ ਇੱਥੇ ਇਕ ਮਕਾਨ ਵੀ ਬਣਾ ਕੇ ਨਹੀਂ ਰਹਿ ਸਕਦੇ।

1956 ਵਿੱਚ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਦੇ ਤਤਕਾਲੀਨ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਬਖਸ਼ੀ ਗੁਲਾਮ ਮੁਹੰਮਦ ਨੇ ਜੰਮੂ ਸ਼ਹਿਰ ਵਿੱਚ ਸਫਾਈ ਵਿਵਸਥਾ ਵਿੱਚ ਸਹਿਯੋਗ ਕਰਨ ਲਈ ਅੰਮਿ੍ਰਤਸਰ (ਪੰਜਾਬ) ਤੋਂ 70 ਬਾਲਮੀਕਿ ਪਰਿਵਾਰਾਂ ਨੂੰ ਸੱਦਾ ਦਿੱਤਾ। ਅੱਜ ਤੱਕ ਉਨਾਂ ਨੂੰ ਰਾਜ ਦੇ ਹੋਰ ਨਾਗਰਿਕਾਂ ਦੇ ਸਮਾਨ ਅਧਿਕਾਰ ਨਹੀਂ ਮਿਲੇ। ਉਨਾਂ ਦੇ ਬੱਚੇ ਚਾਹੇ ਕਿੰਨੀ ਵੀ ਸਿੱਖਿਆ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰ ਲੈਣ, ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਦੇ ਸੰਵਿਧਾਨ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਕੇਵਲ ਸਫਾਈ ਕਰਮਚਾਰੀ ਦੀ ਨੌਕਰੀ ਲਈ ਹੀ ਪਾਤਰ ਹਨ। ਅੱਜ ਉਨਾਂ ਦੇ ਲੱਗਭਗ 600 ਪਰਿਵਾਰ ਹਨ ਲੇਕਿਨ ਉਨਾਂ ਦੀ ਰਹਿਣ ਯੋਗ ਕਲੋਨੀ ਨੂੰ ਵੀ ਅਜੇ ਤੱਕ ਨਿਯਮਿਤ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਗਿਆ।

ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਰਾਜ ਵਿੱਚ ਮੰਡਲ ਕਮਿਸ਼ਨ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਨਾ ਲਾਗੂ ਹੋਣ ਦੇ ਕਾਰਨ ਇੱਥੇ ਪੱਛੜੀਆਂ ਜਾਤੀਆਂ ਨੂੰ ਸੁਰੱਖਿਆ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਸੰਨ 2007 ਤੱਕ ਕਸ਼ਮੀਰ ਘਾਟੀ ਵਿੱਚ ਅਨੁਸੂਚਿਤ ਜਾਤੀਆਂ ਨੂੰ ਨੌਕਰੀਆਂ ਵਿੱਚ ਆਰਕਸ਼ਣ ਪ੍ਰਾਪਤ ਨਹੀਂ ਹੋਇਆ। ਸਰਵਉੱਚ ਅਦਾਲਤ ਦੇ 2007 ਦੇ ਫ਼ੈਸਲੇ, ਜਿਸ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਅਨੁਸੂਚਿਤ ਜਾਤੀ ਦੀ ਕਸ਼ਮੀਰ ਘਾਟੀ ਵਿੱਚ ਆਰਕਸ਼ਣ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੋਇਆ, ਨੂੰ ਵੀ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਵਿੱਚ ਕਾਨੂੰਨ ਦੁਆਰਾ ਬਦਲਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ, ਜੋ ਜਨਅੰਦੋਲਨ ਦੇ ਦਬਾਅ ਵਿੱਚ ਵਾਪਸ ਲੈਣਾ ਪਈ ਜਾਇਦਾਦ ਕਰ, ਉਪਹਾਰ ਕਰ, ਸ਼ਹਿਰੀ ਜਾਇਦਾਦ ਹੱਦਬੰਦੀ ਵਿਧੇਯਕ ( “, 7 . ” 3 1) ਆਦਿ ਕਾਨੂੰਨ ਲਾਗੂ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੇ। ਸ਼ਾਸਨ ਦੇ ਵਿਕੇਂਦਰੀਕਰਣ ਦੇ 73ਵੇਂ ਅਤੇ 74ਵੇਂ ਸੰਵਿਧਾਨ ਸੰਸ਼ੋਧਨ ਨੂੰ ਅਜੇ ਤੱਕ ਲਾਗੂ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਇਸ ਕਾਰਨ ਬਾਕੀ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਲਾਗੂ ਪੰਚਾਇਤੀ ਰਾਜ ਵਿਵਸਥਾ ਇੱਥੇ ਆਰੰਭ ਹੀ ਨਹੀਂ ਹੋਈ। ਪਿਛਲੇ 67 ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਕੇਵਲ 4 ਵਾਰ ਪੰਚਾਇਤੀ ਚੋਣਾਂ ਹੋਈਆਂ।

ਅੱਜ ਵੀ ਭਾਰਤੀ ਸੰਵਿਧਾਨ ਦੀਆਂ 134 ਧਾਰਾਵਾਂ ਇੱਥੇ ਲਾਗੂ ਨਹੀਂ ਹਨ। ਇੱਥੇ ਭਾਰਤੀ ਸਜ਼ਾ ਸੰਹਿਤਾ (9 3) ਦੀ ਜਗਾ ਰਣਵੀਰ ਪੈਨਲ ਕੋਡ (ਆਰਪੀਸੀ) ਲਾਗੂ ਹੈ। ਅਨੁਸੂਚਿਤ ਜਨਜਾਤੀ ਦੇ ਨਾਗਰਿਕਾਂ ਨੂੰ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਆਰਕਸ਼ਣ ਅਜੇ ਤੱਕ ਪ੍ਰਾਪਤ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਰਾਜ ਵਿੱਚ ਫਾਰੈਸਟ ਐਕਟ ਲਾਗੂ ਨਾ ਹੋਣ ਦੇ ਕਾਰਨ ਜੰਗਲੀ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਰਹਿਣ ਵਾਲੇ ਪੇਂਡੂ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਮੁਸ਼ਕਿਲਾਂ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਦਾ ਜਨਪ੍ਰਤੀਨਿਧਿਤਵ ਕਾਨੂੰਨ ਪੂਰਨ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਲਾਗੂ ਨਾ ਹੋਣ ਦੇ ਕਾਰਨ ਜੰਮੂ ਅਤੇ ਲੱਦਾਖ ਨੂੰ ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਅਤੇ ਲੋਕ ਸਭਾ ਵਿੱਚ ਸਮਰੱਥ ਤਰਜ਼ਮਾਨੀ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਜੰਮੂ ਦਾ ਖੇਤਰਫਲ ਅਤੇ ਵੋਟ ਜ਼ਿਆਦਾ ਹੋਣ ਦੇ ਬਾਅਦ ਵੀ ਲੋਕ ਸਭਾ ਅਤੇ ਰਾਜ ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਵਿੱਚ ਤਰਜ਼ਮਾਨੀ ਘੱਟ ਹੈ। ਲੇਹ ਜ਼ਿਲੇ ਵਿੱਚ ਦੋ ਵਿਧਾਨ ਸਭਾਵਾਂ ਦਾ ਕੁਲ ਖੇਤਰਫਲ 46000 ਵਰਗ ਕਿਮੀ. ਹੈ।

ਸਾਰੇ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਲੋਕ ਸਭਾ ਖੇਤਰਾਂ ਦਾ 2002 ਦੇ ਬਾਅਦ ਪੁਨਰਗਠਨ ਹੋਇਆ ਪਰ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਵਿੱਚ ਨਹੀਂ ਹੋਇਆ। ਇੱਥੇ ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਦਾ ਕਾਰਜਕਾਲ 6 ਸਾਲ ਹੈ ਜਦੋਂ ਕਿ ਪੂਰੇ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਇਹ 5 ਸਾਲ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਸੂਚੀ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਿਲ ਅਨੇਕਾਂ ਅਧਿਕਾਰ ਲਾਗੂ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੇ। ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਇਹ ਆਂਤਰਿਕ ਲੋੜ ਅਤੇ ਤਦਨੁਰੂਪ ਵਿਵਸਥਾ ਸੀ। ਜਦੋਂ ਸਥਿਤੀਆਂ ਇੱਕੋ ਜਿਹੀਆਂ ਹੋ ਗਈਆਂ, ਸੰਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਨੇ ਵਿਲਾ ਪ੍ਰਪੱਤਰ ਦਾ ਅਨੁਮੋਦਨ ਕਰ ਦਿੱਤਾ, ਵਾਰ- ਵਾਰ ਰਾਜਾਂ ਦੀ ਚੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਭਾਰਤ ਦੇ ਸੰਵਿਧਾਨ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਰਾਜ ਸਰਕਾਰਾਂ ਕੰਮ ਕਰਦੀਆਂ ਰਹੀਆਂ ਤਾਂ ਇਸ ਵਿਵਸਥਾ ਨੂੰ ਖ਼ਤਮ ਹੋਣਾ ਹੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਦੇ ਸੰਵਿਧਾਨ ਦੀ ਪ੍ਰਸਤਾਵਨਾ ਵਿੱਚ ਸਪੱਸ਼ਟ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ-

ਅਸੀ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਸਹਿਮਤੀ ਨਾਲ ਸਵੀਕਾਰ ਕੀਤਾ ਹੈ, 26 ਅਕਤੂਬਰ, 1947 ਦੇ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਦੇ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਵਿਲੇ ਦੇ ਉਪਰੰਤ ਪੁਨਰ ਪ੍ਰਭਾਸ਼ਿਤ ਕਰਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਜੰਮੂ- ਕਸ਼ਮੀਰ ਭਾਰਤ ਦਾ ਅਨਿੱਖੜਵਾਂ ਅੰਗ ਹੈ, ਅਸੀ ਭਾਰਤ ਦੀ ਏਕਤਾ-ਅਖੰਡਤਾ ਦੇ ਪ੍ਰਤੀ ਪ੍ਰਤੀਬੱਧ ਹਾਂ।

ਮਹਾਰਾਜਾ ਹਰੀ ਸਿੰਘ ਨੇ ਉਸੀ ਵਿਲੇ ਪ੍ਰਪੱਤਰ ਉੱਤੇ ਹਸਤਾਖਰ ਕੀਤੇ, ਜਿਸ ਉੱਤੇ ਬਾਕੀ 560 ਤੋਂ ਜਿਆਦਾ ਰਿਆਸਤਾਂ ਨੇ ਹਸਤਾਖਰ ਕੀਤੇ ਸਨ। ਇਸ ਪ੍ਰਪੱਤਰ ਦਾ ਮਸੌਦਾ ਉਸ ਸਮੇਂ ਦੇ ਗ੍ਰਹਿ ਮੰਤਰਾਲੇ ( 4.) ਵੱਲੋਂ ਤਿਆਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਖੁਦ ਗ੍ਰਹਿ ਸਕੱਤਰ ਵੀ. ਪੀ. ਮੇਨਨ ਮਹਾਰਾਜਾ ਹਰੀ ਸਿੰਘ ਦੇ ਕੋਲ ਆਏ ਸਨ। ਇਹ ਦੁਸ਼ ਪ੍ਰਚਾਰ ਹੈ ਕਿ ਮਹਾਰਾਜਾ ਹਰੀ ਸਿੰਘ ਬਾਕੀ ਰਾਜਾਂ ਦੀ ਤਰਾਂ ਰਿਆਇਤ ਨੂੰ ਭਾਰਤ ਦੇ ਨਾਲ ਏਕਾਤਮ ਨਹੀਂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਸਨ।

ਮਹਾਰਾਜਾ ਹਰੀ ਸਿੰਘ ਨੇ 15 ਜੁਲਾਈ, 1948 ਨੂੰ ਸਰਦਾਰ ਪਟੇਲ ਨੂੰ ਪੱਤਰ ਲਿਖਿਆ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਉਨਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ, ਸੁਭਾਵਿਕ ਹੀ ਅਸੀਂ ਪੂਰੇ ਭਾਰਤ ਦੀ ਤਰੱਕੀ ਦੇ ਇੱਛੁਕ ਹਾਂ। ਇਸ ਵਿਸ਼ੇ ਉੱਤੇ ਮੇਰੇ ਵਿਚਾਰ ਨਾਲ ਸਾਰੇ ਜਾਣੂ ਹਨ ਅਤੇ ਅਨੇਕ ਮੌਕਿਆਂ ਉੱਤੇ ਮੈਂ ਇਸ ਨੂੰ ਵਿਅਕਤ ਵੀ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਸੰਖੇਪ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤ ਦੇ ਨਵੇਂ ਸੰਵਿਧਾਨਕ ਢਾਂਚੇ ਵਿੱਚ ਅਸੀ ਆਪਣਾ ਸਮੁਚਿਤ ਸਥਾਨ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਾਂ, ਸਾਡੀ ਆਸ ਹੈ ਕਿ ਸੰਸਾਰ ਵਿੱਚ ਇਕ ਮਹਾਨ ਰਾਸ਼ਟਰ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤ ਸਥਾਪਿਤ ਹੋਵੇਗਾ ਅਤੇ ਆਪਣੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਅਤੇ ਸੰਸਾਰ ਬੰਧੂਤਵ, ਸ੍ਰੇਸ਼ਟ ਸੰਸਕਿ੍ਰਤੀ ਦੀ ਅਵਧਾਰਣਾ ਦੇ ਨਾਲ ਮਨੁੱਖ ਜਾਤੀ ਦੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਦੇ ਹੱਲ ਵਿੱਚ ਆਪਣਾ ਯੋਗਦਾਨ ਦੇਵੇਗਾ।’

ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਇਹ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਹਾਲਤ 1954 ਦੀ ਸੰਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਦੇ ਪ੍ਰਸਤਾਵ ਦੇ ਬਾਅਦ ਖ਼ਤਮ ਹੋ ਗਈ ਸੀ ਅਤੇ ਹੁਣ ਤਾਂ ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ ਸੰਘ ਨੇ ਵੀ ਆਪਣੇ ਵਿਵਾਦਿਤ ਮਜ਼ਮੂਨਾਂ ਦੀ ਸੂਚੀ ਵਿੱਚੋਂ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਨੂੰ ਬਾਹਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਬਾਅਦ ਸੱਤਾ ਦੇ ਲਾਲਚੀ, ਅਲਗਾਵਵਾਦੀ, ਵਿਭੇਦਕਾਰੀ ਸ਼ਕਤੀਆਂ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਝੁਕ ਕੇ ਜੁਦਾਈ ਦੇ ਪ੍ਰਤੀਕ ਵੱਖ ਸੰਵਿਧਾਨ, ਵੱਖ ਝੰਡਾ ਅਤੇ ਅਨੁਛੇਦ-370 ਨੂੰ ਜਾਰੀ ਰੱਖਣ ਦੀ ਕੋਈ ਲੋੜ ਹੀ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਲਾਲ ਅਤੇ ਸਫੇਦ (ਦੋ ਰੰਗਾਂ ਦਾ) ਵੱਖ ਝੰਡਾ ਤਾਂ 1952 ਵਿੱਚ ਸਵੀਕਾਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਜੇਕਰ ਰਾਜ ਦਾ ਝੰਡਾ ਵੱਖ ਰੱਖਣਾ ਹੀ ਸੀ ਤਾਂ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਰਿਆਇਤ ਦਾ ਪਹਿਲਾਂ ਤੋਂ ਚੱਲਿਆ ਆ ਰਿਹਾ ਝੰਡਾ ਹੀ ਜਾਰੀ ਰਹਿ ਸਕਦਾ ਸੀ। ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਹਰ ਵਿਸ਼ੇ ’ਚ ਸ਼ੇਖ ਅਬਦੁੱਲਾ ਨੈਸ਼ਨਲ ਕਾਨਫਰੰਸ ਨੂੰ ਕਾਂਗਰਸ ਦੇ ਸਮਾਨਾਂਤਰ ਰੱਖਦੇ ਸਨ ਅਤੇ ਕਸ਼ਮੀਰ ਨੂੰ ਭਾਰਤ ਦੇ ਸਮਾਨ ਵੱਖ ਰਾਸ਼ਟਰ ਮੰਨਦੇ ਸਨ। ਇਸ ਲਈ ਨੈਸ਼ਨਲ ਕਾਨਫਰੰਸ ਦੇ ਝੰਡੇ ਦੀ ਤਰਾਂ ਹੀ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਦਾ ਰਾਜਸੀ ਝੰਡਾ, ਰਾਜ ਲਈ ਵੱਖ ਸੰਵਿਧਾਨ ਅਤੇ ਇੱਥੋਂ ਤੱਕ ਕਿ ਸਦਰੇ ਰਿਆਇਤ ਅਤੇ ਵਜ਼ੀਰੇ ਆਜ਼ਮ (ਰਾਜ-ਪ੍ਰਧਾਨ ਅਤੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ) ਦੀ ਵਿਵਸਥਾ ਲਾਗੂ ਕੀਤੀ ਗਈ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਅੰਤਿਮ ਗੱਲ ਤਾਂ ਖ਼ਤਮ ਹੋ ਗਈ ਪਰ ਦੋ ਨਿਸ਼ਾਨ ਅਤੇ ਦੋ ਸੰਵਿਧਾਨ ਅਜੇ ਵੀ ਹਨ, ਜਿਸ ਦੇ ਕਾਰਨ ਵੱਖ ਪਹਿਚਾਣ ਨੂੰ ਬੜਾਵਾ ਮਿਲਦਾ ਹੈ।

ਅਨੁਛੇਦ-370 ਦੇ ਕਾਰਨ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਦੀ ਪੂਰੇ ਭਾਰਤ ਦੇ ਨਾਲ ਸਹਿਜ ਏਕਾਤਮਤਾ ਖ਼ਤਮ ਹੋ ਗਈ। ਕਸ਼ਮੀਰ ਘਾਟੀ ਨੂੰ ਤਾਂ ਅਜਿਹਾ ਸਥਾਨ ਬਣਾ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ, ਜਿੱਥੇ ਦੇਸ਼ ਦਾ ਕੋਈ ਵੀ ਵਿਅਕਤੀ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਬਾਹਰੀ ਅਨੁਭਵ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਹਾਲਾਤ ਦੇ ਚੱਲਦੇ ਨਾ ਕੇਵਲ ਬਾਕੀ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਨਾਲ ਰਾਜ ਦੇ ਏਕਾਤਮਤਾ ਰੁਕਿਆ ਸਗੋਂ ਰਾਜ ਦਾ ਵਿਕਾਸ ਵੀ ਰੁਕਿਆ। ਨਾ ਉੱਥੇ ਉਦਯੋਗਿਕ ਧੰਦੇ ਲੱਗੇ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਉੱਥੇ ਸੇਵਾ ਖੇਤਰ ਦਾ ਵਧੇਰੇ ਵਿਸਥਾਰ ਹੋਇਆ। ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ ਪ੍ਰਚੁਰ ਕੁਦਰਤੀ ਸੰਸਾਧਨ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਵੀ ਇਹ ਕੇਂਦਰੀ ਸਹਾਇਤਾ ਉੱਤੇ ਨਿਰਭਰ ਹੈ।

ਇਸ ਸਾਰੇ ਤੱਥਾਂ ਦੇ ਵਿਸ਼ਲੇਸ਼ਣ ਤੋਂ ਇਹ ਸਪੱਸ਼ਟ ਹੈ ਕਿ ਜੰਮੂ- ਕਸ਼ਮੀਰ ਵਿੱਚ ਧਾਰਾ 370 ਆਪਣੇ ਆਪ ਵਿੱਚ ਹੀ ਪ੍ਰਭਾਵਹੀਣ ਹੈ ਅਤੇ ਸਿਰਫ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਹਿਤਾਂ ਦੀ ਪੂਰਤੀ ਦੀ ਲਾਲਸਾ ਵਿੱਚ ਇਸ ਨੂੰ ਬਣਾਈ ਰੱਖਣਾ ਰਾਸ਼ਟਰ ਵਲੋਂ ਧ੍ਰੋਹ ਹੈ। ਸਾਰੇ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਦਲਾਂ ਨੂੰ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਆਪਣੇ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਸਵਾਰਥਾਂ, ਵੋਟ ਬੈਂਕ ਦੇ ਤੁਸ਼ਟੀਕਰਣ ਦੇ ਲਾਲਚ ਤੋਂ ਆਜ਼ਾਦ ਹੋ ਕੇ ਨਾ ਕੇਵਲ ਸੰਵਿਧਾਨ ਨਿਰਮਾਤਾ ਬਾਬਾ ਸਾਹਿਬ ਡਾਕਟਰ ਭੀਮ ਰਾਓ ਅੰਬੇਡਕਰ ਦੇ ਦਿ੍ਰਸ਼ਟੀਕੋਣ ਦੇ ਮੂਲ ਤੱਤ ਨੂੰ ਸਮਝ ਲੈਣ ਅਤੇ ਆਪਣੇ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਫ਼ਰਜ਼ ਦੀ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਨਿਭਾਉਣ। ਇਸ ਤੋਂ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਦੇ ਉਨਾਂ ਨਾਗਰਿਕਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਰਾਸ਼ਟਰੀਅਤਾ ਦਾ ਗੌਰਵ ਹੋਵੇਗਾ ਜੋ ਭਾਰਤ ਦੇ ਨਾਗਰਿਕ ਹੁੰਦੇ ਹੋਏ ਵੀ ਧਾਰਾ 370 ਦੀ ਵਜਾ ਕਾਰਣ ਵੱਖਰਾ ਜਿਹਾ ਜੀਵਨ ਬਤੀਤ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ।

ਇਹ ਸਮਝ ਲੈਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਕਿ ਕਸ਼ਮੀਰ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਪੂਰਾ ਦੇਸ਼ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ। ਉਂਜ ਲੋਕ ਸਭਾ ਚੋਣਾਂ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤੀ ਜਨਤਾ ਪਾਰਟੀ ਦੀ ਜਿੱਤ ਅਤੇ ਅਬਦੁੱਲਾਵਾਂ ਦੀ ਹਾਰ ਨੂੰ ਧਾਰਾ 370 ਉੱਤੇ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਦੇ ਨਾਗਰਿਕਾਂ ਦੇ ਜਨ ਆਦੇਸ਼ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਵੀ ਵੇਖਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।


Like it? Share with your friends!

0

Comments 0

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Enable Google Transliteration.(To type in English, press Ctrl+g)

ਧਾਰਾ 370 ਕੀ ਹੈ?