ਅਗਲੇ ਕੁੱਝ ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਹੋਰ ਵੱਡੀ ਅਤੇ ਭਿਆਨਕ ਅੱਗ ਨਾਲ ਜੂਝ ਸਕਦਾ ਹੈ ਕੈਨੇਡਾ


ਕੈਲਗਰੀ, 13 ਜੁਲਾਈ (ਏਜੰਸੀ) : ਕੈਨੇਡਾ ਦੇ ਜਲਵਾਯੂ ਤਬਦੀਲੀ ਦੇ ਚਲਦੇ ਕੈਨੇਡਾ ਦੇ ਜੰਗਲਾਂ ਵਿੱਚ ਵੱਡੀ ਅਤੇ ਭਿਆਨਕ ਅੱਗ ਲੱਗਣ ਦੀਆਂ ਸੰਭਾਵਨਾਵਾਂ ਵੱਧ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਇਸ ਸਾਲ ਉਤਰ ਪੱਛਮ ਵਾਲਾ ਰਾਜਾਂ ਵਿੱਚ ਜੋ ਕੁੱਝ ਵੀ ਅਸੀ ਵੇਖ ਰਹੇ ਹਾਂ ਉਹ ਇੱਕ ਸੰਕੇਤ ਹੈ। ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਇਸਤੋਂ ਵੀ ਵੱਡੀ ਅਤੇ ਭਿਆਨਕ ਅੱਗ ਦੀ ਉਂਮੀਦ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸ ਹਫਤੇ ਦੇ ਅਖੀਰ ਤਕ ਮੁੱਖ ਹਾਈਵੇ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਯੇਲੋਨਾਇਫ ਤੱਕ ਬਹੁਤ ਤੇਜ ਅੱਗ ਦੇ ਚਲਦੇ ਸਲੇਵ ਝੀਲ ਉੱਤੇ ਸਥਿਤ ਮੱਛੀ ਫੜਨ ਦੇ ਲਾਜ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਉੱਥੇ ਤੋਂ ਨਿਕਲਣ ਉੱਤੇ ਮੁਜਬੂਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਨਾਲ ਹੀ ਝੀਲ ਦੇ ਕੈਬਨ ਮਾਲਿਕਾਂ ਆਪਣੀ ਜਾਇਦਾਦ ਦੇ ਅੱਗ ਵਿੱਚ ਬਰਬਾਦ ਹੋ ਜਾਣ ਦੇ ਡਰ ਤੋਂ ਵੀ ਕਾਫ਼ੀ ਘਬਰਾ ਗਏ।

ਵਿਗਿਆਨੀ ਫਲੈਨਿੰਗਨ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਹਰ ਸਾਲ ਕੈਨੇਡਾ ਦੇ ਜੰਗਲਾਂ ਵਿੱਚ ਅੱਗ ਨਾਲ ਕਰੋੜਾਂ ਹੇਕਟੇਇਰ ਜ਼ਮੀਨ ਬੁਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਮਚ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਪਰ ਇਸ ਮੁਸ਼ਕਲ ਦਾ ਹੁਣੇ ਤੱਕ ਕੋਈ ਉਪਾਅ ਨਹੀਂ ਮਿਲਿਆ ਹੈ। ਵੇਗਿਆਨਿਕੋਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਸ਼ਹਿਰ ਵਿੱਚ ਮੀਂਹ ਨਾ ਹੋਣ ਤੋਂ ਵੀ ਇਹ ਮੁਸ਼ਕਲ ਵੱਧਦੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਪਿਛਲੇ ਕਰੀਬ ਛੇ ਹਫਤੀਆਂ ਵਿੱਚ 20 ਫ਼ੀਸਦੀ ਹੀ ਮੀਂਹ ਪਿਆ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਇਹ ਵੀ ਮੰਨਣਾ ਹੈ ਕਿ ਜੋ ਹਾਲਤ ਅੱਜ ਸਾਹਮਣੇ ਆਈ ਇਨ੍ਹਾਂ ਹਾਲਾਤਾਂ ਦੇ ਆਉਣ ਦੀ ਉਂਮੀਦ ਉਨ੍ਹਾਂਨੂੰ ਅੱਜ ਤੋਂ ਕਰੀਬ 40 ਸਾਲ ਬਾਅਦ ਸੀ। ਮੁਸ਼ਕਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਮੌਸਮ ਵਿੱਚ ਜਿਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਤੋਂ ਤਬਦੀਲੀ ਆਈ ਹੈ ਉਸਦੇ ਚਲਦੇ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸਥਿਤ ਸਾਹਮਣੇ ਆਈ ਹੈ। ਕੈਨੇਡਾ ਦੇ ਕਈ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਕਾਫ਼ੀ ਵਿਪਿਰੀਤ ਮੌਸਮ ਹੈ। ਕੁੱਝ ਜਗ੍ਹਾਵਾਂ ਉੱਤੇ ਬਹੁਤ ਹੀ ਤੇਜ ਮੀਂਹ ਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਨਾਲ ਹੜ੍ਹ ਆ ਗਾਏ ਹਨ ਤਾਂ ਕੁੱਝ ਜਗ੍ਹਾਵਾਂ ਉੱਤੇ ਸੁੱਕਿਆ ਪੈ ਗਿਆ ਹੈ। ਅਜਿਹੇ ਵਿੱਚ ਸ਼ਹਿਰ ਵਿੱਚ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀ ਮੁਸ਼ਕਲ ਸਥਿਤ ਦੇ ਪੈਦਾ ਹੋਣ ਉੱਤੇ ਕਿਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦਾ ਕੋਈ ਹੈਰਾਨੀ ਨਹੀਂ ਹੈ।


Like it? Share with your friends!

0

Comments 0

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Enable Google Transliteration.(To type in English, press Ctrl+g)

ਅਗਲੇ ਕੁੱਝ ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਹੋਰ ਵੱਡੀ ਅਤੇ ਭਿਆਨਕ ਅੱਗ ਨਾਲ ਜੂਝ ਸਕਦਾ ਹੈ ਕੈਨੇਡਾ